Tiền hỗ trợ lãi vay ?

• Thread starter darkmoon
  • Ngày gửi
darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Cty bạn em tại TPHCM nằm trong diện phải quy hoạch, phải chuyển địa điểm kinh doanh, cty vay vốn ngân hàng để phục vụ việc di dời. UBND TPHCM có cơ chế hỗ trợ tiền lãi vay ngân hàng cho các doanh nghiệp.
Cho em hỏi thì trong trường hợp này thì tiền hỗ trợ của UBND TPHCM ta sẽ đưa vào tài khoản nào cho hợp lý ?
Xin cám ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
darkmoon nói:
cty vay vốn ngân hàng để phục vụ việc di dời. .
Tiền nhận được ghi giảm vào chi phí lãi vay ngân hàng mới đúng bản chất.

L

Labiang

Guest
14/6/06
19
0
0
Sài Gòn
darkmoon nói:
Cty bạn em tại TPHCM nằm trong diện phải quy hoạch, phải chuyển địa điểm kinh doanh, cty vay vốn ngân hàng để phục vụ việc di dời. UBND TPHCM có cơ chế hỗ trợ tiền lãi vay ngân hàng cho các doanh nghiệp.
Cho em hỏi thì trong trường hợp này thì tiền hỗ trợ của UBND TPHCM ta sẽ đưa vào tài khoản nào cho hợp lý ?
Xin cám ơn rất nhiều.
Đưa vào thu nhập khác (TK 711) vì đây là khoản hổ trợ cho việc di dời trụ sở/nhà xưởng chứ không phải là khoản hổ trợ cho khoản đi vay.
Thân

G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
Labiang nói:
Đưa vào thu nhập khác (TK 711) vì đây là khoản hổ trợ cho việc di dời trụ sở/nhà xưởng chứ không phải là khoản hổ trợ cho khoản đi vay.
Thân
Mình không đồng ý với bạn vì rõ ràng bạn kia ghi là cơ chế hỗ trọ lãi vay ngân hàng mà.

L

Labiang

Guest
14/6/06
19
0
0
Sài Gòn
gaconlonton nói:
Mình không đồng ý với bạn vì rõ ràng bạn kia ghi là cơ chế hỗ trọ lãi vay ngân hàng mà.
Nhưng nếu không di dời trụ sở/nhà xưởng thì đâu có được hổ trợ. Nên hiểu hổ trợ 01 khoản tiền bằng chi phí lãi vay cho số tiền cần đầu tư cho việc chuyển trụ sở nhà xưởng thì chính xác hơn. Xin các bạn cho ý kiến thêm.

G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
Vậy thì thế này là đúng nhất: Nếu DN phải vay ngân hàng để có tiền di dời trụ sở thì giảm trừ vào tiền lãi vay, nếu không phải đi vay thì khoản tiền đó được trừ vào các chi phí di dời, nếu thừa cho vào TN khác. Hoặc nếu khoản hỗ trợ đó nhận được vào năm tài chính khác thì sẽ cho vào thu nhập khác.
Thế nhé.

A

AFC

Guest
18/3/06
135
1
0
HCM
Theo chế độ kế toán hướng dẫn là khoản hổ trợ lãi suất thì ghi nhận vào TK 515.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA