Hạch toán CP XD

• Thread starter hn_nh_nd
  • Ngày gửi
H

hn_nh_nd

Guest
31/5/06
71
0
0
Nam Dinh
Cho em hỏi với, công ty ký HĐ giao khoán với nhân công XD và thanh toán theo giá trị từng hạng mục sau khi đã được nghiệm thu hoàn thành.
Vậy sẽ hạch toán ntn và khi xong hết 1 công trình đưa vào sử dụng thì phần chi phí nhân công có phải phân bổ dần gì không các anh chị?
Xin được anh chị chỉ giáo , cảm ơn anh chị nhiều :pepsi:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Sau khi ký Hợp đồng giao khoán, nếu DN tạm ứng trước tiền công thì bạn hạch toán :

Có TK 111, 112/ Nợ TK 1413.
(Theo dõi chi tiết theo từng đối tượng)

Khi thanh toán giá trị nhân công theo bảng quyết toán (hồ sơ gồm Hợp đồng giao khoán, Bảng chấm công, Bảng lương, CMND có công chứng) bạn hạch toán :

Có TK 1413/ Nợ TK 622.
(Nếu số tạm ứng chưa đủ, bạn chi thêm tiền mặt/TGNH theo số quyết toán).

Thanh toán xong theo HĐồng là xong, không cần phân bổ gì nữa.

H

hn_nh_nd

Guest
31/5/06
71
0
0
Nam Dinh
Em cảm ơn chị Viva nhé. Chúc chị một ngày tôt đẹp
Chị ơi thế còn những nguyên vật liệu mua về cho xây dựng thì vẫn cho vào tài khoản N152 và C 111/112 như bình thường đúng ko ah? Và khi xuất ra thì ghi như thế nào hả chị?
Sau khi xong hết toàn bộ công trình đưa vào sử dụng thì tính tổng CP công trình bao gồm những gì và sẽ tính khấu hao từ ngày đưa vào sử dụng như thế nào hả chị?

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
hn_nh_nd nói:
Em cảm ơn chị Viva nhé. Chúc chị một ngày tôt đẹp
Nông dân "thật hột" mà bị gọi bằng chị thì đau em quá :wall:

hn_nh_nd nói:
Chị ơi thế còn những nguyên vật liệu mua về cho xây dựng thì vẫn cho vào tài khoản N152 và C 111/112 như bình thường đúng ko ah? Và khi xuất ra thì ghi như thế nào hả chị?
Sau khi xong hết toàn bộ công trình đưa vào sử dụng thì tính tổng CP công trình bao gồm những gì và sẽ tính khấu hao từ ngày đưa vào sử dụng như thế nào hả chị?

Bên bạn là Công ty xây dựng hay Đầu tư XDCB ?
Hai trường hợp sẽ có 2 cách hạch toán khác nhau. Bạn phải nói rõ mới trả lời đúng được.

H

hn_nh_nd

Guest
31/5/06
71
0
0
Nam Dinh
Oa em còn nhỏ mà nên gọi là chị là đúng rồi phải không các bác.
Bên em là công ty XDCB, giúp em nhé.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
hn_nh_nd nói:
Bên em là công ty XDCB
???

Nếu là Công ty XD, khi xuất nguyên vật liệu, ghi:
Có TK 152/Nợ TK 621 (chi tiết theo từng đối tượng)

hn_nh_nd nói:
Sau khi xong hết toàn bộ công trình đưa vào sử dụng thì tính tổng CP công trình bao gồm những gì và sẽ tính khấu hao từ ngày đưa vào sử dụng như thế nào
Vẫn chưa hiểu bạn muốn nói gì? Nếu bạn là công ty XD, thi công xong bàn giao cho chủ đầu tư thì khấu hao cái gì ?
Còn Cty bạn Đầu tư XDCB thì hạch toán hoàn toàn khác. Bạn cần nói lại rõ hơn.
Và thay đổi cách xưng hô đúng hơn :wall:

H

hn_nh_nd

Guest
31/5/06
71
0
0
Nam Dinh
Em đã bảo bên em đang XDCB, ý em muốn hỏi là sau khi hoàn thành công trình đưa vào sử dụng thì toàn bộ những chi phí PS cho XD từng công trình tập hợp như thế nào (như CP mua NVL, chi phí tiền công thợ ...) và sau đó hạch toán đưa vào sử dụng thì cách tính khấu hao như thế nào (vì nó sẽ là tài sản đúng không anh?)
Em xưng hô đúng rồi chứ ah.

B

BANTAMTINH01

Guest
30/9/05
18
0
0
Saigon
Chi phí XDCB dở dang

Xin trả lời vấn đề của Công ty Bạn như sau:
Công ty bạn đang đầu tư XDCB để tạo lập TSCĐ trong đó có phần thuê nhân công bên ngoài, hạch toán như sau:

Các chi phí phát sinh hạch toán vào TK 2412 (NVL, Nhân công, MMTB lắp đặt cho công trình, ...)
Chú ý là mở chi tiết cho từng nội dung như trên. Khi hoàn thành hạch toán tăng TSCD (Nợ TK 2111/ Có TK 2412).

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Mình đã hỏi đi hỏi lại là : Công ty xây dựng hay Công ty đang đầu tư XDCB. Không có khái niệm Công ty XDCB (sẽ hiểu nhầm là Cty XD)
Hai khái niệm hoàn toàn khác nhau, và hạch toán khác nhau.

Như vậy, tất cả các hướng dẫn hạch toán từ đầu đến giờ đều sai hết (từ bài #01 đến bài #06).
Bạn làm theo cách của BANTAMTINH01 mới đúng.

H

HoangThanhsd5

Trung cấp
24/8/06
50
0
6
Ha noi
Bạn làm theo hướng dẫn của Bantamtinh01. Nhưng khi hoàn thành công tác xây dựng phải làm quyết toán toàn bộ chi phí XD. Sau khi đã có số liệu quyết toán bạn làm Quyết định tăng tài sản rồi quản lý theo QĐ 206/2003/QĐ-BTC ngày 12/12/2003 của BTC. Chúc bạn thành công!

E

evita

Guest
13/1/07
44
0
0
Hà Nội
bạn ơi Bản quyết toán chi phí xây dựng có mẫu không? Nếu có cho mình với
Thanks a lot

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA