tien luong va bao hiem xa hoi

• Thread starter socolaftu
  • Ngày gửi
S

socolaftu

Guest
15/6/06
1
0
0
Hà Nội
Hi các anh chị, các anh chị giúp em với nhé. Công ty của em hiện chỉ có 5 người (công ty TNHH 2 thành viên). Em đang phải xây dựng bảng lương cho nhân viên, hiện tại có 2 người đang làm cộng tác viên và đã được đóng bảo hiểm ở cty khác, cty em có phải đóng BH cho 2 người này ko ? 2 người còn lại ký HD lao động chính thức. Cho em hỏi cty em có thể không đóng bảo hiểm XH mà để cho người lao động tự đóng được không ? Em phải kê khai ntn để bên thuế chấp nhận ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mangan

Guest
17/8/05
11
0
0
tang 3 nhin ra san choi
Mình cũng quan tâm đến vấn đề này! Có ai trả lời giúp hè?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Vấn đề này đã được trả lời nhiều lần trên diễn đàn rôi, tôi nhắc lại nhé
1 - Người nào đã đóng BHXH ở nơi khác thì mình không phải đóng nữa nhưng nhớ photo sổ BHXH của họ lại để sau còn lưu.
2 - Đơn vị phải có trách nhiệm đóng BHXH cho người lao động, chưa có qui định về cho phép đơn vị chuyển cho cá nhân tự đi đóng.
3 - Nếu không đóng BHXH nếu bị sờ đến sẽ bị truy thu và bị phạt.
( Các qui định cụ thể bằng văn bản đều có trên thư viện)

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Em đang đau đầu về khoản lương này.
Làm thế nào để đóng BHXH theo đúng lương cơ bản, trong khi vẫn trả lương cao cho nhân viên, có bác nào biết kỹ thuật phân chia thế nào cho hợp lý mách em với

T

trongha

Guest
20/6/06
1
0
0
thanh hoa'
:drummer: :drummer: nếu như nhân viên đó đã đóng bảo hiểm ở côngty khác rồi thì chỉ can theo dõi thơi gian đóng bảo hiểm của người do là được.

S

Sthuy

Guest
8/6/06
18
0
0
38
hanoi
cố gắng cho lũ ctv đông đông một tí, nhân viên ít đi, lương trên giấy tờ thấp đi, đõ phải đóng nhiều...

bên em làm tạp chí :D em cũng cho nhân viên ít, ctv tức là ld dưới 3 tháng thì rất nhiều, vậy có phải đỡ không. huy động anh em bạn bè nhiều vào. làm thế nào cho thuế nó tin là đc, tùy thuộc vào sự khéo léo của bạn đấy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA