góp vốn bằng TSCĐ

• Thread starter Lữ Thị Lil
  • Ngày gửi
L

Lữ Thị Lil

Guest
13/2/06
14
0
0
tphcm
Chào các anh chị! các anh chị giúp em với: cty em là TNHH 2thành viên tlập năm 2005 và chưa có TSCĐ vì tài sản mua dưới 10tr nên em đưa vào 153 và phân bổ dần, bây giờ cty tăng vốn bằng tiền và bằng hiện vật là xe, và đất(vị trí đất ở tỉnh khác), đó là tài sản riêng của hai thành viên góp vào vậy bây giờ em phải làm những công việc gì? À nói thêm là cty em đang xin phép bổ sung ngành nghề KD, hồ sơ xin phép thì em OK rồi, vấn đề còn lại là đưa tài sản góp vốn vào TSCĐ của cty để trích khấu hao em làm thế nào? đăng ký ra sao với Thuế? xin anh chị chỉ giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
Lữ Thị Lil nói:
Chào các anh chị! các anh chị giúp em với: cty em là TNHH 2thành viên tlập năm 2005 và chưa có TSCĐ vì tài sản mua dưới 10tr nên em đưa vào 153 và phân bổ dần, bây giờ cty tăng vốn bằng tiền và bằng hiện vật là xe, và đất(vị trí đất ở tỉnh khác), đó là tài sản riêng của hai thành viên góp vào vậy bây giờ em phải làm những công việc gì? À nói thêm là cty em đang xin phép bổ sung ngành nghề KD, hồ sơ xin phép thì em OK rồi, vấn đề còn lại là đưa tài sản góp vốn vào TSCĐ của cty để trích khấu hao em làm thế nào? đăng ký ra sao với Thuế? xin anh chị chỉ giúp em với.
Các bên lập biên bản định giá tài sản. chuyển quyền sở hữu, quyền sử dụng cho cty.
Riêng TSCĐ là xe: người góp vốn cung cấp HĐ cho cty(sử dụng hóa đơn lẽ của cơ quan thuế).

D

Doanh_vaac

Guest
Đối với CCDC đã xuất dùng chờ phân bổ dần fải để trên TK 142 hoặc TK 242, không được để trên TK 153 vì TK 153 phản ánh CCDC trong kho.

Khi tiến hành góp vốn các bên phải định giá tài sản góp vào công ty (có thể tự định giá hoặc thuê tổ chức thẩm định giá). Sau khi các TV góp vốn nhất trí giá trị TS góp vốn, cty bạn fải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu (đối với xe) và quyền sử dụng (đối với đất_TSCĐVH), khi đó chi phí khấu hao mới được chấp nhận là chi phí hợp lý, hợp lệ. Mặt khác cty bạn phải đăng ký phương pháp khấu hao TS với cơ quan thuế và thời gian khấu hao theo quy định tại QĐ 206/2003/QĐ-BTC

L

Lữ Thị Lil

Guest
13/2/06
14
0
0
tphcm
Em phân bổ đúng như anh Doanh nói là CCDC nhập kho xuất ghi nợ 142 có 153 và phân bổ dần vào 627,642...
Cho em hỏi khi hai bên góp vốn định giá tài sản thì mình làm giấy tờ ra sao? em ko có mẫu đó anh có thể cho em xin với, à xe thi em chuyển quyền sở hữu rối còn đất thì hơi khó khăn đó, mẫu bảng đăng ký khấu hao thì em có tải về cùa anh Hoangaccout rồi nhưng font chữ đọc ko được, các anh vui lòng cho em xin lại mẫu khác nha.

L

Lữ Thị Lil

Guest
13/2/06
14
0
0
tphcm
Song Huong nói:
Các bên lập biên bản định giá tài sản. chuyển quyền sở hữu, quyền sử dụng cho cty.
Riêng TSCĐ là xe: người góp vốn cung cấp HĐ cho cty(sử dụng hóa đơn lẽ của cơ quan thuế).
Vậy bây giờ em phải lên thuế mua HĐ lẻ đó rồi người góp vốn phải xuất cho Cty phải không? Em làm vậy đúng không chị?

A

anhthuan

Sơ cấp
8/6/05
45
0
6
43
Hai Phong
Lữ Thị Lil nói:
Vậy bây giờ em phải lên thuế mua HĐ lẻ đó rồi người góp vốn phải xuất cho Cty phải không? Em làm vậy đúng không chị?

Đây là TV trong Công ty góp vốn chứ có phải bán lại TS cho Công ty đâu mà phải xuất hóa đơn. Bạn chỉ phải chuyển quyền sở hữu từ tên cá nhân sang tên công ty thôi. Trường hợp này chuyển nhượng từ cá nhân sang Công ty thì chịu thuế, phí chuyển nhượng. Còn nếu từ Công ty sang Công ty thì không mất lệ phí đâu.

S

Song Huong

Cao cấp
Lữ Thị Lil nói:
Đúng rồi đó em.
Anh gửi em CV 2926 TC/TCT ngày 14 tháng 3 năm 2005 của TCT để em tự tin hơn. Khổ thân em tôi quá!
Thân mến

Sửa lần cuối:
L

Lữ Thị Lil

Guest
13/2/06
14
0
0
tphcm
Song Huong nói:
Đúng rồi đó em.
Anh gửi em CV 2926 TC/TCT ngày 14 tháng 3 năm 2005 của TCT để em tự tin hơn. Khổ thân em tôi quá!
Thân mến
Em cảm ơn Anh Sông Hương nhé, lúc trước tưởng là chị nên xưng hô nhầm.Sory.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA