Hóa đơn GTGT

• Thread starter antigone8080
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
A

antigone8080

Guest
6/4/06
17
0
0
Ha Noi
Chào các bạn!
Các bạn cho mình hỏi với nhe.
Khi viết hóa đơn GTGT, tổng tiền thanh toán và tiền thuế theo đơn vị tiền bằng USD có được không vậy? Nhờ mọi người trả lời giúp mình nhé.
Cám ơn mọi người nhiều. Thân

Khóa học Quản trị dòng tiền
phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
antigone8080 nói:
Chào các bạn!
Khi viết hóa đơn GTGT, tổng tiền thanh toán và tiền thuế theo đơn vị tiền bằng USD có được không vậy? Nhờ mọi người trả lời giúp mình nhé.

Hi bạn,
Tất nhiên là ko rùi!
bye,
Dare to win! :wall: :wall: :wall:

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
antigone8080 nói:
Chào các bạn!

Không viết được như vậy đâu bạn à, về đơn giá thì bạn vãn viết được bằng USD, và phần cuối phần nội dung thì bạn nhớ ghi tỷ giá của ngày viết HĐ.Tổng tiền thanh toán và tiền VAT thì phải ghi bằng VNĐ.

A

autunm99

Guest
23/3/06
10
0
0
Hung Yen
Tất nhiên là ko được rồi, bạn có thể ghi trên hợp đồng số tiền bằng USD, có chú thích tỉ giá tại ngày xuất bán, còn trên hóa đơn thì không thể viết theo ĐV tiền tệ là USD được, vì đây là căn cứ để thu tiền hàng, mà tiền hàng không thể thu bằng USD (theo quy định quản lý ngoại hối của CP).

H

Hoanganh1971

Sơ cấp
12/11/04
16
0
1
Hai phong
phunganh285 nói:
Không viết được như vậy đâu bạn à, về đơn giá thì bạn vãn viết được bằng USD, và phần cuối phần nội dung thì bạn nhớ ghi tỷ giá của ngày viết HĐ.Tổng tiền thanh toán và tiền VAT thì phải ghi bằng VNĐ.
Bạn ơi cho mình hỏi môt chút nhé! Cty mình cũng đã viết HD nhu thế này: đơn giá, tiền hàng, tiền thuế GTGT, Tông cọng tiền hàng đều là USD mà khách hàng họ vẫn nhận, chẳng thấy phản ­ung gì cả. Cty tớ viết HD nhu vậy có đúng ko? có bị làm sao ko?Bạn nào có văn bản hướng dẫn hay công văn nào về vấn đề này ko cho mình xin nhé. Mong các bạn giúp mình với nhé!:friend:

Sửa lần cuối:
hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Theo tớ được biết thì vẫn viết tiền hàng và tổng tiền thanh toán bằng tiền USD được bình thường nhưng ngay dưới cột nội dung hàng hóa bạn phải viết tỉ giá của ngày xuất hóa đơn để sau này hạch toán.

V

Van Giang

Guest
27/5/06
34
0
0
TP.HCM
được hay ko thì còn tùy vào cty bạn đăng ký đơn vị tiền tề sử dụng là VND hay USD.

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Hoanganh1971 nói:
Bạn ơi cho mình hỏi môt chút nhé! Cty mình cũng đã viết HD nhu thế này: đơn giá, tiền hàng, tiền thuế GTGT, Tông cọng tiền hàng đều là USD mà khách hàng họ vẫn nhận, chẳng thấy phản ­ung gì cả. Cty tớ viết HD nhu vậy có đúng ko? có bị làm sao ko?Bạn nào có văn bản hướng dẫn hay công văn nào về vấn đề này ko cho mình xin nhé. Mong các bạn giúp mình với nhé!:friend:

Bạn phải ghi tỷ giá liên ngân hàng tại thời điểm xuất hóa đơn của ngày đó ngay trên tờ hóa đơn ấy. Như vậy cũng giống như bạn ghi tiền việt khi quy tỷ giá ra đồng Việt Nam.

H

Hoanganh1971

Sơ cấp
12/11/04
16
0
1
Hai phong
Trước hết cho mình cảm ơn các bạn rất nhiều!
Cty tu khi mình vào đây đến giờ mình thấy ktoán vẫn lên HD nhu vậy, ko ghi tỷ giá nào trên HD cả và khi mình hạch toán thì mình áp tỷ giá hạch toán của cty mình vào. Khi khách hàng trả tiền thì tại thời điểm nào thì lấy tỷ giá bán ra tại thời điểm đó mà khách hàng đã trả để hạch toán, các bạn ah. Vậy mình làm vậy có đúng ko? nếu ko đúng thì mình phải sửa nhu thế nào? Mong các bạn chỉ giùm cho nhé!

K

KIEUCHINH

Guest
8/5/06
33
0
0
HoChiMinh
Hóa đơn GTGT thì các bạn có thể ghi Giá tri thanh toán, Thuế bằng USD Không sao cả - nhưng chắc chắn một điều là phải ghi tỉ giá ngày phát hành trên Hóa đơn. Cty mình xém bị thuế phạt rồi đấy.

Còn khi bạn hạch toán thì chắn chắn là VND rồi

A

anhthuan

Sơ cấp
8/6/05
45
0
6
43
Hai Phong
antigone8080 nói:
Chào các bạn!

Phải có thể viết tổng tiền thanh toán bằng USD ở cột tổng tiền, tuy nhiên bạn phải quy đổi tỷ giá sang VND để tính VAT và viết vào dòng Tổng giá thanh toán

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA