Thủ tục cho thuê Doanh nghiệp (DNTN) ?

  • Thread starter emtaytrai
  • Ngày gửi
E

emtaytrai

Thành viên sơ cấp
18/5/06
3
0
0
Việt Nam
#1
Em đang làm cho một DNTN, có một vấn đề cần hỏi các bác:
Doanh nghiệp của em chỉ đăng ký kinh doanh có 1 khách sạn. Bây giờ sếp của em muốn cho thuê lại khách sạn này để người khác kinh doanh, bàn giao lại toàn bộ khách sạn cùng toàn bộ tài sản hiện có, họ thuê và tự hạch toán kinh doanh toàn bộ. Sếp em bây giờ bận tiếp tục đi làm ăn ở nơi khác, không thường xuyên ở đây để ký tá các giấy tờ...
Vậy có bác nào biết thủ tục để có thể cho thuê và để người đi thuê chủ động trong kinh doanh như thế nào không, rất mong các bác chỉ giáo giúp em!!! :dance2:
(em cũng đã soạn Hợp đồng cho thuê hộ sếp và lên Cục thuế để tư vấn song họ nói chỉ có cách hay nhất là giải thể Doanh nghiệp rồi thành lập doanh nghiệp mới, em cứ thấy thế nào ??? thế thì còn gì là "cho thuê doanh nghiệp" nữa phải không các bác :error: )
 
B

BUI CHI THANH

Thành viên sơ cấp
21/2/06
479
2
0
43
VUNG TAU
#2
Bác thuế nói đúng đấy ! tốt nhất là sang lại khách sạn ! hoặc thuê giám đóc để điều hành kinh doanh .
 
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
43
Gầm cầu chữ Y
#3
Theo Luật DN 1999 :

Điều 102. Cho thuê doanh nghiệp
Chủ doanh nghiệp tư nhân có quyền cho thuê toàn bộ doanh nghiệp của mình nhưng phải báo cáo bằng văn bản kèm theo bản sao hợp đồng cho thuê có công chứng đến cơ quan đăng ký kinh doanh, cơ quan thuế. Trong thời hạn cho thuê, chủ doanh nghiệp tư nhân vẫn phải chịu trách nhiệm trước pháp luật với tư cách là chủ sở hữu doanh nghiệp. Quyền và trách nhiệm của chủ sở hữu và người thuê đối với hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp được quy định trong hợp đồng cho thuê.

Theo luật DN mới 2005 cũng ghi rõ như vậy (Điều 144), bạn thử làm theo trình tự như vậy xem có được không.

Đăng ký với Sở KHĐT trước ---> Cơ quan thuế giống các bước Đăng ký kinh doanh.
 
E

emtaytrai

Thành viên sơ cấp
18/5/06
3
0
0
Việt Nam
#4
Viva nói:
Theo Luật DN 1999 :

Điều 102. Cho thuê doanh nghiệp
Chủ doanh nghiệp tư nhân có quyền cho thuê toàn bộ doanh nghiệp của mình nhưng phải báo cáo bằng văn bản kèm theo bản sao hợp đồng cho thuê có công chứng đến cơ quan đăng ký kinh doanh, cơ quan thuế. Trong thời hạn cho thuê, chủ doanh nghiệp tư nhân vẫn phải chịu trách nhiệm trước pháp luật với tư cách là chủ sở hữu doanh nghiệp. Quyền và trách nhiệm của chủ sở hữu và người thuê đối với hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp được quy định trong hợp đồng cho thuê.

Theo luật DN mới 2005 cũng ghi rõ như vậy (Điều 144), bạn thử làm theo trình tự như vậy xem có được không.

Đăng ký với Sở KHĐT trước ---> Cơ quan thuế giống các bước Đăng ký kinh doanh.
Em rất cảm ơn VIVA đã chỉ giáo. Để em thử xem sao vậy.
Em cũng rất mong bác nào đã có kinh nghiệm thực tế trong xử lý 'vụ này' hãy tiếp tục chỉ bảo cho thằng em non dại này nhé. Rất chờ tin của các bác!!! :beernow:
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều