Quy định cách viết đồng tiền nước ngoài ?

• Thread starter NguyenHoang Mai
  • Ngày gửi
N

NguyenHoang Mai

Guest
8/5/06
18
0
0
Hà Nội
Các bác cho em hỏi vấn đề nhỏ mà không nhỏ này với :
Theo em được biết viết đồng tiền VND thì phân biệt hàng nghìn, chục nghìn, triệu, tỷ,.... được viết bằng dấu chấm (.), phân biệt hàng đơn vị lẻ bằng dấu phẩy (.)
VD : 1.269.500,31 VND ( Một triệu hai trăm sáu mươi chín ngàn năm trăm phẩy ba mươi mốt đồng .
Còn với đồng tiền nước ngoài thì ngược lại :
VD : 1,269,500.31 USD ( Một triệu hai trăm sáu mươi chín ngàn năm trăm đô la Mỹ phẩy ba mươi mốt cent.
Cách hiểu của em như vậy có đúng không? vì em cũng chi là kinh nghiệm thôi, chứ chưa nhìn thấy văn bản nào chính tắc quy định về vấn đề này.
Thanks các bác,

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Đúng rồi.
Thực ra dấu chấm trong tiền Việt cũng là quy ước bất thành văn thì phải, mình cũng không chắc lắm vì đôi lúc chỉ cần viết tách nhóm 3 chữ số cũng không ai nói gì ...Còn trong cách đọc số tiếng Anh mình không viết "phẩy ba mươi mốt cent" mà viết "và ba mươi mốt cent"

T

tinhco

Trung cấp
14/11/04
65
0
6
Chau Thanh
CNN nói:
Đúng rồi.
Thực ra dấu chấm trong tiền Việt cũng là quy ước bất thành văn thì phải, mình cũng không chắc lắm vì đôi lúc chỉ cần viết tách nhóm 3 chữ số cũng không ai nói gì ...Còn trong cách đọc số tiếng Anh mình không viết "phẩy ba mươi mốt cent" mà viết "và ba mươi mốt cent"

Trong Luật kế toán có quy định rõ về việc dấu chấm, phẩy trong tiền Việt; chứ đâu phải bất thành văn đâu CNN.

Sửa lần cuối:
C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
hic, thế sao, ~~> chưa đọc hết luật :(

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
tinhco nói:
Trong Luật kế toán có quy định rõ về việc dấu chấm, phẩy trong tiền Việt; chứ đâu phải bất thành văn đâu CNN.
Đúng là có quy định đấy ạ .... hồi giờ mình cũng như CNN, khoái cách dùng khoảng trắng hơn là dấu chấm, tuy nhiên việc dùng dấu phẩy theo mình là quy định thừa cho tiền Việt vì tiền Việt hiện nay không có tiền lẻ (tiền xu) kiểu Mỹ, làm tròn số đến đơn vị đồng nếu có số lẻ vì đơn vị đồng là nhỏ nhất rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA