Có cần thiết phải đóng bhyt, bhxh?

• Thread starter Sthuy
  • Ngày gửi
S

Sthuy

Guest
8/6/06
18
0
0
38
hanoi
cty em không muốn đóng bh gì cả, nhưng theo quy định thì có phải cty nào cũng phải đóng bh không ạ?

nếu ký hợp đồng với người ld, có khoản mục yêu cầu họ tự đóng bhyt, xh nhưng họ không đóng thì cty mình không liên quan gì chứ ạ :wall: cái vấn đề này em tìm đọc nhiều topic rồi mà chưa rõ lắm.

mà nghe nói có phải cứ trên 15 ld thì phải thành lập chi đoàn gì đó ko ạ :dzo:

ui các bác tư vấn em với, em hoang mang quá

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lữ Thị Lil

Guest
13/2/06
14
0
0
tphcm
Sthuy nói:
cty em không muốn đóng bh gì cả, nhưng theo quy định thì có phải cty nào cũng phải đóng bh không ạ?

nếu ký hợp đồng với người ld, có khoản mục yêu cầu họ tự đóng bhyt, xh nhưng họ không đóng thì cty mình không liên quan gì chứ ạ :wall: cái vấn đề này em tìm đọc nhiều topic rồi mà chưa rõ lắm.

mà nghe nói có phải cứ trên 15 ld thì phải thành lập chi đoàn gì đó ko ạ :dzo:

ui các bác tư vấn em với, em hoang mang quá
Bạn ơi theo mình được biết thì cty nào khi ký hợp đồng cũng phải đăng ký đóng BH cả, mình cũng đang phải làm việc này đó, nếu mình ko đóng thì sau này kiểm tra sẽ bị truy thu và phạt. Chỉ có HĐ dưới 3tháng( thời vụ) thì lao động tự tham gia BH nhưng bạn phải trích thêm cho lao động 17%/ lương để họ tự tham gia. Mình mới hỏi trên phòng LĐ và đang làm thủ tục đóng BH nè.

L

lethioanh

Guest
27/2/06
12
0
0
hcm
Em hỏi với!
Cty em mấy sếp em cũng chẳng thích gì bảo hiểm, Cty em thành lập đươc 3 năm rồi ,
Năm đầu tiên cty làm lương 1,200,000 1 người,
Nhưng qua năm sau em lên đăng ký trên phòng TBXH có 560,000 chưa phụ cấp và cũng ko đóng tiền bảo hiểm luôn , như vậy sau này thuế xuống kiểm tra có phạt ko ah?
giúp em với cty sắp chuyển trụ sở nên sẽ quyết toán trong tháng này

S

Sthuy

Guest
8/6/06
18
0
0
38
hanoi
trời đất,, ... hix..... thế làm thời vụ 2 tháng có cần đầy đủ hồ sơ xin việc không nhỉ? TT_TT nếu có hồ sơ xin việc rùi thì chắc cái hợp đồng lao động chẳng cần dấu xác nhận của phường há

H

HaThuy

Guest
12/6/06
23
0
1
Da Nang
Đóng BHXH là để dảm bảo quyền lợi của người lao động và là điều bắt buộc đối với các doanh nghiệp, nhất là đối với các doanh nghiệp tư nhân. Họ hay tiết kiệm chi phí nên không muốn đóng BHXH cho người lao động. Chỉ trừ hợp đồng thời vụ thôi chứ hợp đồng lao động có thời hạn đều phải đóng bảo hiểm. Bạn hãy tìm hiểu kỹ về vấn đề này và thực hiện đúng luật cũng là để bảo vệ quyền lợi cho anh em lao động tụi mình nhé!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
lethioanh nói:
Nhưng qua năm sau em lên đăng ký trên phòng TBXH có 560,000 chưa phụ cấp và cũng ko đóng tiền bảo hiểm luôn ,
Phòng thương binh xã hội phạt là cái chắc rồi. Đăng ký rồi mà không thèm nộp. Híc! To gan quá!

lethioanh nói:
như vậy sau này thuế xuống kiểm tra có phạt ko ah?
Thuế không có quyền phạt nhưng có thể sẽ không chấp nhận chi phí lương đó là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.

W

WINTU

Trung cấp
10/4/06
141
1
18
Quảng Bình
Nguyen Tu Anh nói:
Phòng thương binh xã hội phạt là cái chắc rồi. Đăng ký rồi mà không thèm nộp. Híc! To gan quá!

Thuế không có quyền phạt nhưng có thể sẽ không chấp nhận chi phí lương đó là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.

Nếu tổng lương nằm trong quỹ lương đăng ký với cơ quan thuế thì thôi . Số lượng lao động dưới 5 người thì chỉ ký HDLD , đăng ký với cơ quan thuế là xong . Nhà nước bắt buộc nhưng thuế thì họ không làm khó đâu miễn sao chứng minh đó là sự thật .
Thân mến :dance2:

S

sao2005

Trung cấp
14/6/06
95
1
6
Bầu trời về đêm
WINTU nói:
Nếu tổng lương nằm trong quỹ lương đăng ký với cơ quan thuế thì thôi . Số lượng lao động dưới 5 người thì chỉ ký HDLD , đăng ký với cơ quan thuế là xong.
Thân mến :dance2:

Có căn cứ nào để xác định số lượng LĐ dưới 5 người thì không phải đóng BHXH không hả WINTU?

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Bạn xem lại điều 141 Bộ luật LĐ đã sửa đổi năm 2002 đi nha. HDLĐ đủ 3 tháng trở lên và không xác định thời hạn là bắt buộc đóng BHXH (luật cũ là dưới 10 thì không bắt buộc đóng BHXH). Còn HDLD dưới 3 tháng thì trả lương + 17% BHXH.

S

Sthuy

Guest
8/6/06
18
0
0
38
hanoi
thế luật mới là dưới 10 người cũng phải đóng bhxh à? mới ban hành à? em mới đọc luật lao động năm 2005....

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Sthuy nói:
thế luật mới là dưới 10 người cũng phải đóng bhxh à? mới ban hành à? em mới đọc luật lao động năm 2005....
Không phải chỉ dưới 10 người mà cho dù 1 người (có hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên) cũng phải đóng.

S

Sthuy

Guest
8/6/06
18
0
0
38
hanoi
kì vậy, em sẽ đi tìm sách luật lao động năm 2006 coi sao TT_TT

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA