Lương của cộng tác viên

• Thread starter Sthuy
  • Ngày gửi
S

Sthuy

Guest
8/6/06
18
0
0
38
hanoi
các bác ơi, có bác nào tốt bụng ko, hu hu, giúp em với...

cho em hỏi, ở bảng đăng kí tiền lương, có cột "tổng nhân viên" và "tổng quỹ lương" nhưng mà nhân viên công ty em theo hợp đồng thì chỉ có 7 người, còn nhân viên thời vụ 2 tháng thì rất nhiều... vậy tổng nhân viên và tổng quỹ lương này mình tính cả nhân viên thời vụ 2 tháng hay sao ạ??

còn cả phụ cấp cho nhân viên, mình có ghi cả phụ cấp xăng xe, điện thoại vào bản đăng kí tiền lương này không?

mà cộng tác viên , tức là ld dưới 2 tháng, cty em chỉ cho họ kí cái hợp đồng làm ctv có dấu xác nhận của phường và cái hợp đồng lao động thôi thì có đủ ko,hay cần cả hồ sơ xin việc nữa? mà em nghĩ có dấu xác nhận của phường là đủ rồi mà :wall: hix.. các bác giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Quỷ Lương chỉ bao gồm các lao động có hợp đồng chính thức . còn lao động thời vụ không được cho vào quỷ lương mà là chi phí khác bằng tiền .

S

Sthuy

Guest
8/6/06
18
0
0
38
hanoi
thế nhưng mà lao động dưới 2 tháng vẫn phải có đầy đủ hợp đồng như lao động trên 3 tháng đúng ko ạ, ld dưới 2 tháng để đỡ phải đóng bh mà, cty em làm tạp chí truyện tranh, nên ctv là rất nhiều

mà bác ơi, tổng quỹ lương em đăng kí là 86 triệu chẳng hạn, nhưng nhân viên thì chỉ có 7 là trên 3 tháng, còn lại dưới 3 tháng hết(vì toàn ctv mà) TT_TT

86 triệu là em tính cho luôn cả các ctv nữa, vì nghe nói nếu tổng quỹ lương mà vượt quá số đã đăng kí sẽ bị gạt ra.... vậy cũng có nghĩa là tổng nhân viên phải tính cả tổng số ctv luôn(ld 2 tháng)??? :( help me....

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Với cộng tác viên thì khỏi cần Hợp đồng lao động. Nhưng cộng tác viên cũng không có nghĩa là người lao động làm việc dưới 3 tháng. Người lao động làm việc dưới 3 tháng thì sẽ phải làm Hợp đồng lao động thời vụ.

Cộng tác viên của một số hoạt động kinh doanh sẽ còn bị khấu trừ 10% trên thu nhập từ 500.000 đồng/lần để nộp thuế TNCN.

S

Sthuy

Guest
8/6/06
18
0
0
38
hanoi
bọn em cứ cho ctv thành lao động thời vụ hết cho dễ tính đấy chứ. Mà hợp đồng lao động thời vụ cũng cần những quy định về giấy tờ y như hợp đồng lao động khác à, có bác nào biết cái luật nào quy định về mấy cái này không, chỉ em với...

trước mắt là em đang băn khoăn ghê gớm ở cái giấy đăng kí quỹ lương ấy, đăng kí quỹ lương chỉ có mấy cột, vậy em có phải tính gộp hết cả ctv và nhân viên và lao động thời vụ vào " tổng số nhân viên" không? và cả "tổng số lương" nữa, là tổng số lương của cả 3 à .. hixx

S

sao2005

Trung cấp
14/6/06
95
1
6
Bầu trời về đêm
Nguyen Tu Anh nói:
Với cộng tác viên thì khỏi cần Hợp đồng lao động. Nhưng cộng tác viên cũng không có nghĩa là người lao động làm việc dưới 3 tháng. Người lao động làm việc dưới 3 tháng thì sẽ phải làm Hợp đồng lao động thời vụ.

Cộng tác viên của một số hoạt động kinh doanh sẽ còn bị khấu trừ 10% trên thu nhập từ 500.000 đồng/lần để nộp thuế TNCN.

To Tú Anh: Bạn nói rõ hơn 1 chút cho mình được không? Cụ thể là kế toán trưởng mà làm cộng tác viên (vì kế toán ít việc) thì có phải khấu trừ thuế 10% không? Và nếu không cần hợp đồng lao động thì ràng buộc họ bằng cái gì?
Cảm ơn bạn nhiều nha.

Sửa lần cuối:
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Cụ thể là kế toán trưởng mà làm cộng tác viên (vì kế toán ít việc) thì có phải khấu trừ thuế 10% không?
Bạn xem kỷ lại xem kế toán trưởng của bạn có ký hợp đồng không ! Và có quyết định bổ nhiệm không , nếu có là lao động dài hạn đấy !
Người lao động làm việc dưới 3 tháng thì sẽ phải làm Hợp đồng lao động thời vụ.
Vẫn cho và chi phí khác không hoạch toán vào quỷ lương .

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Mình đồng ý với chí thanh, nv thời vụ ko được tính vào tổng quỹ lương mà tính vào cp, mặc dù có hợp đồng,...nhưng đó là cơ sở để hợp lý hoá cp ấy, ko có gì đâu mà bạn ngại.

L

LangLà

Guest
BUI CHI THANH nói:
Bạn xem kỷ lại xem kế toán trưởng của bạn có ký hợp đồng không ! Và có quyết định bổ nhiệm không , nếu có là lao động dài hạn đấy !

Vẫn cho và chi phí khác không hoạch toán vào quỷ lương .

Vẫn hạch toán vào TK 334 đấy bạn ah, QĐ 15 đã bổ sung thêm một số tiểu khoản để hạch toán chi phí thuê ngoài

thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
149
1
0
Ha Noi
cho mình hỏi thêm với bên mình có một người đấy là quen với sếp nhưng chuyên dịch bài cho sếp nếu có HD nước ngoìa , và mỗi lần lễ tết chi nhiều lắm mình bảo với sếp là ký một hợp đồng cộng tác viên , dịch thuật và lương tính ngoìa ko cho vào bảng tính lương mỗi tháng trả 1.500.000 và có thêm phụ cấp , vậy các bạn xem thế có đựoc ko ? và mình ko hiểu là ở trên chị Tú Anh nói là nếu cộng tác viên phải trích 10% ? vậy là thế nào ? các bạn chỉ giúp mình với nhé và mình ký HD và mức lương như vậy đã hợp lý chưa ?

S

sao2005

Trung cấp
14/6/06
95
1
6
Bầu trời về đêm
LangLà nói:
Vẫn hạch toán vào TK 334 đấy bạn ah, QĐ 15 đã bổ sung thêm một số tiểu khoản để hạch toán chi phí thuê ngoài

Đồng ý với bạn, và mình chi tiết thêm là:
TK 3341 - trả cho Công nhân viên
TK 3348 - trả cho người lao động khác (theo mình hiểu thì "cộng tác viên" thuộc nhóm này).

B

btrinh

Guest
22/9/06
12
0
0
Saigon
Theo bạn Langla"Vẫn hạch toán vào TK 334 đấy bạn ah, QĐ 15 đã bổ sung thêm một số tiểu khoản để hạch toán chi phí thuê ngoài"

Hình như QĐ 15 là dành cho DN lớn, nếu DNV&N thì có được sử dụng TK 3348 -để hạch toán cho khoản cộng tác viên này ko?Nếu không thì sd tài khoản nào

Cám ơn

C

conuoc

Guest
26/10/06
1
0
0
Ha noi
Các bạn ơi, vậy kết thúc là nên hạch toán vào đâu? Vào chi phí bằng tiền khác (6428) hay là vào lương (3348) ?

N

ngoc1409

Guest
30/10/17
1
0
1
32
Các bác ơi. Cho em hỏi ạ, cty e về lĩnh vực lập trình có tuyển các bạn sinh viên làm việc nhưng hỗ trợ lương thấp hơn mức lương tối thiểu vùng. Em muốn chuyển lương cho các bạn ấy qua tài khoản ngân hàng công ty, nhưng do vì mức lương đó thấp hơn mức lương tối thiểu có ảnh hưởng đến thuế k ạ.
Cảm ơn các bác.

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,259
566
113
31
Các bác ơi. Cho em hỏi ạ, cty e về lĩnh vực lập trình có tuyển các bạn sinh viên làm việc nhưng hỗ trợ lương thấp hơn mức lương tối thiểu vùng. Em muốn chuyển lương cho các bạn ấy qua tài khoản ngân hàng công ty, nhưng do vì mức lương đó thấp hơn mức lương tối thiểu có ảnh hưởng đến thuế k ạ.
Cảm ơn các bác.
Mình thấy có ảnh hưởng gì đâu nhỉ, Bạn giữ lại CMT của các bạn SV, làm bảng lương. Khi chi trả Nếu thu nhập >2tr /1 lần chi trả /1 tháng thì khấu trừ 10% thuế TNCN, còn dưới 2tr1 lần chi trả /1 tháng thì không cần khấu trừ gì cả

• Like
Reactions: Phương Hạ 111
Phương Hạ 111

Phương Hạ 111

Trung cấp
18/8/16
182
17
18
Hà Nội
Cho em hỏi chút ạ, cty em có kí 1 hợp đồng cộng tác viên nhưng là dài hạn (12 tháng). nhưng tiền công mỗi tháng đc có 300k thôi, thế thì em sẽ hạch toán vào tk 334 ko ạ hay là hạch toán thẳng sang 6422 ạ? vì số tiền ít bên em thanh toán 3 tháng 1 lần nên hiện giờ em hạch toán thẳng vào TK 6422 cho vào chi phí của tháng mà thanh toán đó, và về sau khi dự án hoạt động em cho vào tk 154 tất cả số tiền 900k đó cho vào chi phí của tháng trả tiền, như vậy có ổn ko ạ?
Em cảm ơn ạ

Phương Hạ 111

Phương Hạ 111

Trung cấp
18/8/16
182
17
18
Hà Nội
Cảm ơn các bác.
Theo mình bạn làm hợp đồng cộng tác viên thì ko bị giới hạn mức lương tối thiểu vùng, còn làm hợp đồng chính thức hay thử việc là HĐ toàn thời gian 8 tiếng/ngày thì phải lớn hơn hoặc = lương tối thiểu vùng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA