Sếp rút ngoại tệ từ tài khoản tiền gửi!

• Thread starter hn_nh_nd
  • Ngày gửi
H

hn_nh_nd

Guest
31/5/06
71
0
0
Nam Dinh
Chào các bác, chúc các bác một ngày mới tốt đẹp.
Em có một tình huống mà chưa biết phải giải quyết sao đây.
Sếp em hôm vừa rồi có thực hiện giao dịch tại ngân hàng để rút tiền (loại tiền ngoại tệ). Nhưng lẽ ra là phải đứng trên phương diện công ty rút tiền (vì đây là tài khoản công ty), thì do sơ suất người nhận tiền lại là sếp. Bây giờ sếp bảo em phải hoàn thiện hợp lý khoản tiền trên. Có cách nào không các bác ??? Em đang định làm quyết định đề cử sếp đi công tác nước ngoài và công ty chi tạm ứng tiền qua cá nhân là sếp để hợp lý hóa trước mắt khoản tiền trên (xin nói rõ công ty em là CT CP nên cần những quyết định nào cho mỗi chuyến đi công tác như thế???) , sau đó sẽ hoàn thiện chứng từ cho khoản tạm ứng trên. Như thế có ổn không nhỉ?? Các bác giúp em gấp nhé, không có là hôm nay sếp lại hỏi em đấy.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
hn_nh_nd nói:
Chào các bác, chúc các bác một ngày mới tốt đẹp.
Em có một tình huống mà chưa biết phải giải quyết sao đây.
Sếp em hôm vừa rồi có thực hiện giao dịch tại ngân hàng để rút tiền (loại tiền ngoại tệ). Nhưng lẽ ra là phải đứng trên phương diện công ty rút tiền (vì đây là tài khoản công ty), thì do sơ suất người nhận tiền lại là sếp. Bây giờ sếp bảo em phải hoàn thiện hợp lý khoản tiền trên. Có cách nào không các bác ??? Em đang định làm quyết định đề cử sếp đi công tác nước ngoài và công ty chi tạm ứng tiền qua cá nhân là sếp để hợp lý hóa trước mắt khoản tiền trên (xin nói rõ công ty em là CT CP nên cần những quyết định nào cho mỗi chuyến đi công tác như thế???) , sau đó sẽ hoàn thiện chứng từ cho khoản tạm ứng trên. Như thế có ổn không nhỉ?? Các bác giúp em gấp nhé, không có là hôm nay sếp lại hỏi em đấy.:wall:
Không có qui định Thủ Trưởng Đơn vị/Kế Toán Trưởng không được trực tiếp rút tiền mặt tại NH.

Bạn chỉ làm phiếu thu nội dung là rút tiền mặt nhập quĩ. Nếu không lập được phiếu thu do thời gian rút tiền đã lâu không bổ sung được phiếu thu thì bạn cứ việc hạch toán nợ 141/ Có 112. Không cần phải bổ túc thủ tục đi công tác.

Nếu Giám Đốc đi công tác thì cần có quyết định của HĐQT. Thực tế thì GĐ đi công tác không cần quyết định gì cả. Trừ những vấn đề quan trọng thì mới họp HĐQT để ra nghị quyết.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

hn_nh_nd

Guest
31/5/06
71
0
0
Nam Dinh
Vậy nếu khoản tiền đó mà sếp dùng vì mục đích riêng thì sao nhỉ?
Chẳng nhẽ cứ ghi:
Rút tiền gửi nhập quỹ rồi tạm ứng cho sếp ah?

S

Song Huong

Cao cấp
hn_nh_nd nói:
Chẳng nhẽ cứ ghi:
Thì tạm ứng cho chief. Y/c chief ký vảo.

H

hn_nh_nd

Guest
31/5/06
71
0
0
Nam Dinh
Chẳng nhẽ cứ ghi:

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Giám đốc mang tiền công ty đi làm việc riêng là chuyện thường ở huyện (Việt Nam) hiện nay, nếu đã xuất tiền qua ngân hàng đứng tên cá nhân xếp rồi thì phải coi là một khoản tạm ứng chứ làm sao bây giờ? Chẳng nhẽ gì nữa?

D

daoconsetre

Sơ cấp
12/4/06
38
0
6
GO VAP -TP HCM
Đây là chuyện thường ngày của các Cty Hàn Quốc, làm kế toán là phải biết dọn rác các bác oi !!!!

H

hn_nh_nd

Guest
31/5/06
71
0
0
Nam Dinh
Ok, nếu thế thì giả sử số tiền sếp rút cách đây 1 tuần rồi giờ mình mới biết thì lập phiếu tạm ứng cho sếp như thế nào đây?

G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
hn_nh_nd nói:
Em đang định làm quyết định đề cử sếp đi công tác nước ngoài và công ty chi tạm ứng tiền qua cá nhân là sếp để hợp lý hóa trước mắt khoản tiền trên (xin nói rõ công ty em là CT CP nên cần những quyết định nào cho mỗi chuyến đi công tác như thế???) , sau đó sẽ hoàn thiện chứng từ cho khoản tạm ứng trên. Như thế có ổn không nhỉ?? Các bác giúp em gấp nhé, không có là hôm nay sếp lại hỏi em đấy.:wall:
Bạn làm cái QĐ cử đi công tác là đúng rồi, người ký có thể là Phó giám đốc hoặc Chủ Tịch HĐQT nhé!

H

hn_nh_nd

Guest
31/5/06
71
0
0
Nam Dinh
Sếp mình chính là CT HĐQT thì ok rồi, nhưng vấn đề là số tiền rút ra 1 tuần rồi bạn ah. Vậy ghi sổ thế nào đây?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Hỏi thẳng sếp tiền đó sếp giải quyết thế nào? Em (cháu) đang treo nợ tạm ứng, chú (anh) cho ý kiến chỉ đạo.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
hn_nh_nd nói:
Sếp mình chính là CT HĐQT thì ok rồi, nhưng vấn đề là số tiền rút ra 1 tuần rồi bạn ah. Vậy ghi sổ thế nào đây?

Chính sếp bạn cũng yêu cầu bạn "hợp lý hoá" khoản tiền đó. Bạn còn lo lắng gì nữa?

Làm cái giấy đề nghị tạm ứng. Ứng cho "ổng" số tiền đó.
(Giấy đề nghị tạm ứng + sổ phụ NH là căn cứ để hạch toán : C141 C1122)

Sau khi ổng đi công chuyện về, thì căn cứ chứng từ để trừ tạm ứng đi.

H

HaThuy

Guest
12/6/06
23
0
1
Da Nang
Theo mình cái chính là sếp chấp nhận ký chứng từ tạm ứng. Còn tiền đó sếp dùng vào việc riêng hay việc chung cũng không quan trọng vvì khoản tạm ứng chẳng qua là một khoản nợ mà thôi. Nếu phục vụ cho mục đích của Cong ty thì sau này phải có chứng từ để thanh toán, nếu là việc cá nhân thì sau này phải nộp lại tiền vào quỹ Công ty!

H

HienMQ

Guest
11/5/06
19
1
3
Tp HCM
hn_nh_nd nói:

Là TK cty sao để sếp đi rút (chui) mà KT không biết à?
Nếu không ghi lùi ngày phiếu thu được thì nhập quỹ chậm vài hôm cũng không sao, có nhiều lý do khách quan có thể tưởng tượng ra mà.
Làm phiếu chi tạm ứng, không cần phải kiêng khem gì cả (cty CP tư nhân thì không phải ngại)

H

HaThuy

Guest
12/6/06
23
0
1
Da Nang
Theo mình bạn phải làm thủ tục cho sếp ký xác nhận tạm ứng. Còn tiền đó xài việc riêng hay chung không quan trọng. Sếp đã ký tạm ứng có nghĩa đã xác nhận ,ột khoản nợ. Nếu dùng việc chung sẽ có chứng từ thanh toán, nếu là việc riêng thì sau này phải nộp tiền riêng vao quỹ chứ sao!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA