ACCA - 3.1 hay 3.4

• Thread starter Bluesky09
  • Ngày gửi
B

Bluesky09

Guest
16/1/06
25
0
0
Unsure
Có ai biết trong hai môn 3.1 và 3.4, môn nào đỡ khó hơn không, chỉ cho mình với ( Mình không làm kiểm toán nên không bát buộc phải chọn 3.1).

Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Nếu hỏi môn nào đỡ khó hơn thì môn nào cũng là khó hết, chẳng môn nào đỡ hơn, còn nếu hỏi môn nào dễ hơn thì có lẽ là 3.1, 3.1 là môn phát triển hơn môn 2.6 một tý ty, tức là nó "đỡ dễ" hơn 2.6 một tý ty. Nếu bạn đã qua 2.6 thì không có lý do gì bạn lại không qua nốt 3.1 cả

B

Bluesky09

Guest
16/1/06
25
0
0
Unsure
Vì thế cho nên mình đâu có dám hỏi môn nào DỄ hơn mà chỉ hỏi môn nào đỡ khó hơn thôi :(

Xin vui lòng cho hỏi thêm nữa là mình được biết 3.1 đòi hỏi khá nhiều kinh nghiệm thực tiễn về audit mà cái đó thì mình không có hơn nữa lại chỉ tự học, vậy mình có nên chọn 3.1 không? (Kỳ thi ACCA vừa rồi thấy mọi người kêu môn 3.1 quá khó)

Cảm ơn nhiều nhiều

ketoan@

ketoan@

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
24/5/04
317
6
18
Bụi mận gai...
Mình biết có người chỉ tự học 2.6 cũng pass luôn lần đầu, nhưng sau đó thi 3.1 ba lần liền đều không qua. Rồi bạn ấy đổi sang 3.4 tự học (vì ở VN có ai dạy môn này đâu) thì lại qua luôn. Theo mình biết thì môn 3.4 không khó lắm. Nó nằm giữa 3.3 và 3.5, cũng có các Porter's 5 forces, SWOT, Lewin's change management, BPR (business process re-engineering). Nó nằm gọn trong mảng IT strategy của môn 3.5 (tuy rộng hơn và có nhiều phần về methodology hơn).
Còn môn 3.1 đối với một số người cũng khá "ngon ăn" tuy yêu cầu có khắt khe hơn vì là môn Advance của Auditing mà.
Tóm lại môn nào đỡ khó hơn môn nào còn tùy thuộc vào "gu" của bạn và "khiếu" của bạn nữa.
Bạn cứ đọc các syllabus của cả 2 môn, và thấy môn nào có vẻ đỡ khó hơn thì chọn thôi. Optional mà.

B

Bluesky09

Guest
16/1/06
25
0
0
Unsure
:angel2: Cảm ơn bạn nhiều.

Chúc một ngày vui vẻ

C

chankhong

Guest
11/9/05
25
0
0
42
Ho Chi Minh
phamcung nói:
Nếu hỏi môn nào đỡ khó hơn thì môn nào cũng là khó hết, chẳng môn nào đỡ hơn, còn nếu hỏi môn nào dễ hơn thì có lẽ là 3.1, 3.1 là môn phát triển hơn môn 2.6 một tý ty, tức là nó "đỡ dễ" hơn 2.6 một tý ty. Nếu bạn đã qua 2.6 thì không có lý do gì bạn lại không qua nốt 3.1 cả

Chắc chắn là với PC thì 3.1 là dễ hơn rồi :) CK thì không thấy rằng 3.1 chỉ "khó hơn 2.6 tý ty" đâu. Hồi xưa PC nói gì ấy nhỉ, phải viết được 3 trang trong vòng 18' thì mới qua được cơ mà.
CK thấy 3.1 nó khác 2.6 một trời một vực ấy chứ. CK đang chuẩn bị học lại 3.1 đây, anh PC có phương pháp nào hay không chỉ cho CK với.

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Cái 3 trang trong vòng 15 phút ấy là áp dụng cho cả 2.6, tức là áp dụng cho những bài nào ở dưới dạng essay. Về sau bạn thi 3.5 cũng như vậy thôi. Có điều đó chỉ là điều kiện cần, còn điều kiện đủ là bạn viết cái gì ở trong ba trang đó nữa. 3.1 không dễ hơn 2.6, tại vì 3.1 là đề thi mà ở đó bạn luôn được giả định là audit manager hoặc là audit partner, trong khi 2.6 bạn chỉ được coi là audit senior.

Không có hint nào để học 3.1 thật nhanh và dễ, chỉ có (a) làm hết các bài trong revision kit, (b) tối thiểu làm hết các bài trong 4 kỳ thi trở lại đây (c) manage time and mark, trong đó phần manage mark là rất quan trọng, (d) và phải tự tin là bạn sẽ thi đỗ. Theo mình cái (d) là quan trọng nhất, vì khi chưa thi, bạn đã nói là khó lắm, không đỗ được đâu thì bạn sẽ nản chí, không muốn học nữa, và rồi bạn sẽ trượt. If you think you can win, you will. If you think you can't, you are right!

T

thainguyen

Guest
1/2/05
13
0
0
không biết
phamcung nói:
Cái 3 trang trong vòng 15 phút ấy là áp dụng cho cả 2.6, tức là áp dụng cho những bài nào ở dưới dạng essay. Về sau bạn thi 3.5 cũng như vậy thôi. Có điều đó chỉ là điều kiện cần, còn điều kiện đủ là bạn viết cái gì ở trong ba trang đó nữa. 3.1 không dễ hơn 2.6, tại vì 3.1 là đề thi mà ở đó bạn luôn được giả định là audit manager hoặc là audit partner, trong khi 2.6 bạn chỉ được coi là audit senior.

bác PC nói đúng rồi, paper nào mà chẳng cần có các kỹ năng này, chỉ có kiến thức là khác nhau thôi.

Nhưng mà các bạn đang thi đừng quá quan trọng hoá quá, thằng bạn cùng công ty tớ, đi công tác suốt mà thi chẳng thấy fail môn nào cả

haizapo

haizapo

Trung cấp
18/4/06
67
1
8
HCMC
Chào bác PC, em hỏi cái này có khi không phải, toàn bộ chứng chỉ ACCA của bác đang học(riêng phần text book thôi), nếu bác photo ra thì hết bao nhiêu tiền vậy. Nếu có ebook, bác share cho em với được không?, em không có tiền để học nhưng cũng muốn học nên nhờ bác cho em muon xem paper 1.1 và 1.2 được không ạ. Cảm ơn bác nhiều

D

Dao Diep Linh

Guest
13/12/06
1
0
0
Hà nội
Co ai co sach 3.4 khong cho minh muon voi. Cam on ca nha truoc.

R

reddragon

Trung cấp
12/7/06
58
0
0
Bình Định
Tài liệu học ACCA

Em cũng giống như bạn zaihapo, muốn tự học ACCA, nhưng ko biết làm sao để có tài liệu học, các anh chi có thể giúp chúng em làm cách nào để có tài liệu được không. Cảm ơn các anh chị rất nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA