Thuê nhà cho người nước ngoài

• Thread starter lemanhtien
  • Ngày gửi
L

lemanhtien

Guest
22/5/04
101
0
0
43
HN
Truy cập trang
Em có một thắc mắc là thuê nhà cho người nước ngoài là nhân viên công ty. Vậy cho vào chi phí 642 có đúng hay không vì thuế không chấp nhận.Các bác cho em ý kiên nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phongvan

Mơ về một ngày mai
MÌnh nghĩ là nếu trong hợp đồng lao động có ghi rõ công ty sẽ trả tiền thuê nhà cho người lao động thì khoản tiền đó có thể hạch toán vào chi phí được, và khoản chi phí đó coi như là một khoản phụ cấp cho người lao động.

T

thotrang

Guest
12/11/05
15
0
0
46
Hanoi
lemanhtien nói:
Em có một thắc mắc là thuê nhà cho người nước ngoài là nhân viên công ty. Vậy cho vào chi phí 642 có đúng hay không vì thuế không chấp nhận.Các bác cho em ý kiên nhé
Ô sao thuế lại không chấp nhận nhỉ, mình thấy vẫn được chấp nhận đấy chứ, tuy nhiên phần chi phí thuê nhà đó bị gộp vào thu nhập của người được Cty thuê nhà cho để chịu thuế thu nhập cá nhân.

N

nganhadep

Guest
24/6/06
20
0
0
đại la
mình cũng nghĩ đúng như là Thotrang, phải ẩn chi phí đó vào chung thu nhập của người nước ngoài đó, chứ không thể hạch toán cụ thể ở TK642 là chi phí thuê nhà được.

T

thotrang

Guest
12/11/05
15
0
0
46
Hanoi
nganhadep nói:
mình cũng nghĩ đúng như là Thotrang, phải ẩn chi phí đó vào chung thu nhập của người nước ngoài đó, chứ không thể hạch toán cụ thể ở TK642 là chi phí thuê nhà được.
Bạn hiểu sai ý mình rồi, không ẩn vào đâu cả vẫn để trên TK642.

M

muitayhang

Guest
22/6/06
9
0
0
44
thanh xuan ha noi
Bạn không thể để số tiền trả thuê nhà đó vào chi phí TK642 được, đó là chi phí không hợp lý,sẽ bị nhà thuế loại ra ngay.

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
THẾ NÀO LÀ KHÔNG HỢP LÝ?bạn cho mình hỏi????
Mình thấy các bạn hay sợ không đâu,cứ đưa vào 642 ai cấm đâu!!!1

T

trang ba gia

Trung cấp
8/6/06
86
0
0
Hà Nội
360.yahoo.com
Các bạn mà thấy thế là hợp lý trong khi bên thuế ko chấp nhận thì lemanhtien nên lên phòng hỗ trợ DN của CCT mà hỏi vì sao ko chấp nhận?
Còn mình thấy cho khoản tiền này vào CP là hợp lý

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Trong thông tư 81 của BỘ tài chính có đề cập đến việc đưa chi phí thuê nhà của nhân viên vào chi phí, các bạn có thể tham khảo.
Đại ý là phần chi phí thuê nhà này phải được cộng vào tiền lương của nhân viên để tính thuế thu nhập của người có thu nhập cao

thông tư 81 nói:
2.1.6. Các khoản thu nhập không tính trong tiền lương, tiền công được chi trả hộ như tiền nhà, điện, nước; riêng tiền nhà tính theo số thực tế chi trả hộ nhưng không vượt quá 15% tổng thu nhập chịu thuế. Trường hợp cá nhân ở tại trụ sở làm việc thì thu nhập chịu thuế trong trường hợp này căn cứ vào tiền thuê nhà hoặc chi phí khấu hao tính theo tỷ lệ giữa diện tích cá nhân sử dụng với diện tích của căn nhà và cũng được tính tối đa 15% tổng thu nhập chịu thuế. Trường hợp chứng từ chi trả tiền nhà có cả tiền ăn, tiền phục vụ thì số thực tế chi trả hộ chỉ tính trên tiền nhà.

Vậy để chi phí thuê nhà cho nhân viên được xem là chi phí hợp lý thì:
1/CHủ nhà phải xuất hóa đơn cho công ty.
2/1 phần chi phí thuê nhà sẽ được hạch toán vào lương N334/C642 để tính thuế thu nhập cao.
3/Phần tiền thuê nhà còn lại vượt quá 15% tổng thu nhập chịu thuế thì đưa vào chi phí công ty

M

Mam-Mai

Guest
25/4/06
4
0
0
HCM
Cho mình hỏi trong trường hợp cty không thuê nhà, mà mua nhà cho các chuyên gia ở(các chuyên gia cũng là nhân viên của cty), thì nhà đó có được ghi vào TSCD của cty không, nếu không thì hạch toán như thế nào?
Cảm ơn các bạn trước nha.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Theo mình là không? Vì nó không phục vụ trực tiếp sxkd. Hôm đi tập huấn ở Q4, Bác Cảnh đã trả lời là không?
Nhưng mà nếu ghi nhận là mua nhà để mở phòng trưng bày, giới thiệu SP thì là TSCD. Bởi vậy, mình nghĩ là do cách vận dụng các qui định linh hoạt.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA