Làm gì khi: không có hóa đơn đầu vào.

• Thread starter haisoi0182
  • Ngày gửi
H

haisoi0182

Guest
15/12/05
61
0
0
41
Hà Nội
Bên em là cty dịch vụ chuyên về event, quảng cáo. Tháng 01/2006, bên em có xuất một hóa đơn cho khách (nội dung là thuê âm thanh ánh sáng cho chương trình ... ngày... tại ...). Nhưng cty lại không lấy hóa đơn đầu vào (vì bên em thuê của cá nhân ko có hóa đơn). Em mới vào cty, tiếp nhận chứng từ thì phát hiện ra. Bây giờ em không biết phải làm sao đây. Để giá vốn bằng 0 thì em sợ bên thuế sẽ hỏi và nghĩ là bên em bán hóa đơn. Các anh chị giúp em trong trường hợp này với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

home_star

Guest
12/8/04
74
0
0
Hà Nội
Sao lại không có giá vốn:
Chi phí nhân công trực tiếp bạn thuế ngoài: nếu là cá nhân thì có thể làm bảng kê chi phí nhân công có ký nhận của cá nhân và hợp đồng công việc (nhưng mà phải để ý trừ thuế 10% nếu giá trị trên 500.000).
Ngoài ra còn chi phí sx chung, chi phí khấu hao .... phân bổ cho hoạt động đó.(lương của bạn cũng tính trong đó mà)

G

gamhongvothi

Guest
27/2/06
5
0
0
46
bienhoa
theo tôi ,khi biết các cá nhân kia không có hóa đơn ,bạn phải làm hợp đồng giửa cty bạn với họ .Trong hợp đồng phải nêu rỏ số tiền trả cho họ là bao nhiêu ,VAT bao nhiêu và bên nào chịu phần thuế thu nhập .có hợp đồng ,bạn lên chi cục thuế mua hóa đơn giúp họ ,nhằm hợp thức hóa phần hóa đơn đầu vào của bạn rồi .
tôi làm vậy có đúng o ,các anh chị góp ý .Tks

H

haisoi0182

Guest
15/12/05
61
0
0
41
Hà Nội
home_star nói:
Sao lại không có giá vốn:
Chi phí nhân công trực tiếp bạn thuế ngoài: nếu là cá nhân thì có thể làm bảng kê chi phí nhân công có ký nhận của cá nhân và hợp đồng công việc (nhưng mà phải để ý trừ thuế 10% nếu giá trị trên 500.000).
Ngoài ra còn chi phí sx chung, chi phí khấu hao .... phân bổ cho hoạt động đó.(lương của bạn cũng tính trong đó mà)
Em cũng định làm vài hợp đồng thời vụ với 2,3 nhân viên kỹ thuật phụ trách để lấy làm chi phí nhân công trực tiếp nhưng nó vẫn chưa thấm vào đâu so với giá trị xuất hóa đơn cho khách. Nhưng cũng phải nói nhỏ là bên em chỉ là trung gian, toàn bộ âm thanh, ánh sáng là thuê bên ngoài hết, bên em không có tài sản để cung cấp dịch vụ trực tiếp, nhân viên kỹ thuật họ cũng cung cấp luôn cho mình. Tiện cho em hỏi thêm: em tưởng lương của em sẽ tính vào 642 chứ? vì em có phải là nhân công trực tiếp đâu, em là kế toán mà.

N

ntfaculty

Guest
20/8/05
3
0
0
54
NhaTrang
ntfacluty nói:
nếu trường hợp người cung cấp là cá nhân không kinh doanh thì Công ty bạn phải làm hợp đồng để xác định tổng số tiền phải trả cho người cung cấp . Trên cơ sở đó , người cung cấp đến chi cục thuế để đăng ký mua hóa đơn . Chi cục thuế sẽ thu thuế GTGT , TN .Công ty bạn sẽ hạch toán vào chi phí hoặc giá vốn hàng bán .

K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
để chữa cháy bây giờ bạn lập hợp đồng thuê với các cá nhân đó đi. Ghi ngày hợp đồng là ngày đi thuê.

Căn cứ vào hợp đồng bạn lập bảng kê các chi phí không có hóa đơn (Bảng 03/GTGT hả gì đó ), rồi đưa cho giám đôc ký vào. đưa lên cơ quan thuế, giải thích với họ là thuê từ cá nhân nên không có hóa đơn. Dĩ nhiên phần thuế sẽ không được khấu trừ.

B

bongxanh

Guest
24/2/06
1
0
0
41
Hà Nội
Kien137 à! Bóng Xanh thấy bạn nói thế thì còn nói làm gì nữa? Đúng là không được khấu trừ thuế nhưng ý kiến của bạn ấy hỏi là làm thế nào để được khấu trừ thuế GTGT cơ mà? Còn đưa vào chi phí thì làm như bạn là đương nhiên. Quan trọng là được khấu trừ thuế và không phải nộp thuế GTGT ấy chứ vì bây giờ hàng năm đã phải nộp bao nhiêu thuế TNDN rồi lại còn nộp thêm thuế GTGT nữa thì chết anh em à?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA