hợp lý tiền điện, nước, ĐT tại c.trình

• Thread starter songnasoft
  • Ngày gửi
S

songnasoft

Guest
11/4/06
18
0
0
Hà Nội
Công ty mình có công trình tại tỉnh A; điện thoại, điện, nước bọn mình thuê của nhà dân. Khi thanh toán tiền cho các khoản trên, để đưa vào chi phí hợp lý, mình đã làm hợp đồng và phô tô CMND của chủ nhà. Cho mình hỏi mình làm thế có hợp lý không?
Mong các bạn chỉ dùm!

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Nếu chi phí không lớn (<500.000/tháng) thì bạn có thể làm như vậy. Cơ quan thuế có thể xem hàng hóa DV bạn mua từ 1 người không kinh doanh, hạch toán xử lý giống như bạn mua lại 1 cái TV cũ từ 1 cá nhân nào đó. Khi kê khai, bạn nên kê vào bảng kê 05. Hợp đồng nên đưa ra phường - xã chứng nhận.

S

songnasoft

Guest
11/4/06
18
0
0
Hà Nội
Tiền điện thoại bọn mình thường phải thanh toán vài triệu/tháng, vậy chi phí này phải loại thì tiếc quá. Bạn có cách gì chỉ giáo cho mình với!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
adam_tran nói:
Nếu chi phí không lớn (<500.000/tháng) thì bạn có thể làm như vậy. Cơ quan thuế có thể xem hàng hóa DV bạn mua từ 1 người không kinh doanh, hạch toán xử lý giống như bạn mua lại 1 cái TV cũ từ 1 cá nhân nào đó. Khi kê khai, bạn nên kê vào bảng kê 05. Hợp đồng nên đưa ra phường - xã chứng nhận.

Bảng 05/GTGT là bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng.
Vi sao <500.000 mới có thể làm như vậy,bạn có thể giải thích cho mình với.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Ngphuocthien nói:
Bảng 05/GTGT là bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng.
Vi sao <500.000 mới có thể làm như vậy,bạn có thể giải thích cho mình với.
Sory tôi không nhớ chính xác số bảng kê nhưng đó là bảng kê những hàng hóa DV mua vào không có hóa đơn (thí dụ cát đá sỏi mua của dân chẳng hạn).
Mức 500.000 chẳng qua theo kinh nghiệm mình lấy 1 con số "an toàn", mức thuế tính thuế TNCN... Không có quy định nào cho trường hợp này, vì hàng hóa DV mà người dân cung cấp theo kiểu "không kinh doanh". Lớn hơn số đó có thể xem là "kinh doanh", mình có thể xin đóng thuế (chừng 20%) để mua hóa đơn, nhưng ở tỉnh e rằng khó.
Tóm lại, tôi muốn nói đây là trường hợp mua hàng hóa DV của người không kinh doanh, thủ tục chỉ chừng đó. Cơ sở pháp lý chỉ có bảng kê và hợp đồng, có thể xin thêm cái hóa đơn tiền điện của chủ nhà. Còn 500 là mức... kinh nghiệm vì tôi không chắc là khi quyết toán thuế có "say yes" hay không.
Công ty tôi thì ký HĐ thẳng với công ty cấp nước, còn điện thì bên A chịu và họ kéo dây vào cho mình.

D

Doanh_vaac

Guest
Đối với tiền điện nước điện thoại cty bạn phải trả đúng theo hóa đơn điện, nước thì bạn chỉ không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào thôi, vẫn được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN (phải có hợp đồng, và có quy định cụ thể).

Nếu giá điện, nước bạn trả lớn hơn giá theo quy định thì phần chênh lệch này nếu > 500.000 đ/1 lần thanh toán thì bạn phải giữ lại 10%, cụ thể bạn có thể xem tại TT81/2004/TT-BTC Hướng dẫn thuế TNC.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Nguyên văn bởi saykhôngđánhbạn
Mình thấy các câu hỏi của bạn này không bình thường như những người khác hỏi.

Tốt nhất các bạn không nên trả lời trên diễn đàn những câu thế này.
thấy giống gián điệp quá. Không phải vì sợ gì mà không trả lời, Nhưng những câu hỏi thế này, làm mọi người có cảm giác khó chịu (Như là làm bài mà giám thị đứng sau lưng).

Hỏi nhỏ nhé : Bạn là cán bộ thuế hả?
Mình không đồng ý với ý kiến này, vì đây là thực tế hoạt động kinh doanh chẳng có gì phải giấu diếm ở cả. Dù có là cán bộ thuế hay cán bộ của Bộ Tài Chính đi chăng nữa thì những câu hỏi và trả lời trên diễn đàn này đều bắt nguồn từ thực tế hoạt động của doanh nghiệp mà ra. Những quy định đôi khi tréo ngoe của chính Bộ tài Chính nhiều khi đặt doanh nghiệp vào tình trạng khóc dở mếu dở ví dụ như cái quy định về tính chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN : hợp lý và hợp lệ. Còn tréo ngoe thế nào, bữa khác mình sẽ có topic mới về nó.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
@Saykhôngđánh bạn: Không có vấn đề gì ở đây, đúng là trong câu hỏi của bạn phước thiện có hơi hướng "bắt giò", nhưng chính tôi cũng cần những câu hỏi như vậy. Chẳng có ai đúng hết cả, tôi thì càng sai nhiều! Dù sao cũng cám ơn hai bạn nhiều :bigok:

lehuong

lehuong

Guest
24/12/05
53
0
6
42
abc
Cty em co thuê toàn bộ một ngôi nhà để kinh doanh , nay cty em muốn cho cá nhân thuê lại tầng 1 để bán sách. Vậy em phải làm những thủ tục gì để hợp lệ?
Trong hợp đồng thuê nhà của cty em có ghi mọi chi phí điện nước cty em chịu, HĐ điện nước vẫn ghi theo tên chủ nhà, như vậy cty em vẫn hoạch toán các khoản chi phí đó. nhưng khi em hỏi cán bộ thuế thì họ bảo phải đổi tên thành tên cty.anh chị nào có CV hay QĐ nào nói về vấn đề này chỉ giúp em nhé! em cảm ơn nhiều!

S

Song Huong

Cao cấp
lehuong nói:
Cty em co thuê toàn bộ một ngôi nhà để kinh doanh , nay cty em muốn cho cá nhân thuê lại tầng 1 để bán sách. Vậy em phải làm những thủ tục gì để hợp lệ?
Trong hợp đồng thuê nhà của cty em có ghi mọi chi phí điện nước cty em chịu, HĐ điện nước vẫn ghi theo tên chủ nhà, như vậy cty em vẫn hoạch toán các khoản chi phí đó. nhưng khi em hỏi cán bộ thuế thì họ bảo phải đổi tên thành tên cty.anh chị nào có CV hay QĐ nào nói về vấn đề này chỉ giúp em nhé! em cảm ơn nhiều!
Bạn phải lập hợp đồng với cá nhân thuê lại nhà. Nếu trong hợp đồng của cty bạn không có điều khoản là cty bạn được quyền cho bên thứ 03 thuê lại thì bạn phải có thoả thuận/phụ kiện hợp đồng bổ sung với chủ nhà là cty bạn đựơc phép cho bên thứ 03 thuê lại.
Định kỳ bạn lập hoá đơn cho cá nhân đi thuê, hạch toán vào thu nhập khác.

Về chi phí tiên điện nước cty bạn thanh toán nhưng hoá đơn ghi tên chủ nhà, bạn tham khảo c/v 1633/TCT-PCCS của TCT ngày 31/05/2005, CV 4062 CT/TT&HT ngày 26/07/2005 của cục thuế tỉnh Bình Dương.

Tại http://www.dncustoms.gov.vn/Data/Cv_traloiDN/Tai%20lieu%20doi%20thoai%20voi%20DN.htm có hướng dẫn:

BTC đã có văn bản hướng dẫn hoá đơn trả tiền điện, nước, điện thoại phải đầy đủ các chỉ tiêu, địa chỉ, mã số thuế của doanh nghiệp. Tuy nhiên đối với trường hợp thuê nhà không thay đổi được hợp đồng điện nước, điện thoại trên hợp đồng thuê nhà ghi đầy đủ nội dung thanh toán tiền điện nước, điện thoại được tính vào chi phí.

Theo mình, bạn nên làm theo CV 4062 CT/TT&HT ngày 26/07/2005 của cục thuế tỉnh Bình Dương.
PS: Hom nay không attach file được. Nếu bạn cần các CV trên thì email cho minh theo vuhtan@yahoo.com

S

songnasoft

Guest
11/4/06
18
0
0
Hà Nội
Cảm ơn các bạn đã giúp mình!
Cho mình hỏi thêm chút nữa: Công ty mình là DN vừa và nhỏ, Báo cáo định kỳ 1 năm/lần. Do vậy, khi mua phụ tùng thay thế cho máy ở công trường, mình định khoản không qua 152, cụ thể là: Nợ 6232/ có 111,112,331. Mọi người thấy thế có được không?

levanton

levanton

Cao cấp
Theo QĐ 15/2006/QĐ-BTC, giải thích nội dung kết cấu và phương pháp ghi chép tài khoản kế toán thì bạn hạch toán như vậy không có gì sai.
Và mình nghĩ sau này Bộ tài chính sẽ ban hành quyết định áp dụng cho các doanh nghiệp vừa và nhỏ thì bạn sẽ hạch toán đơn giản hơn nữa, ví dụ : truờng hợp đó bạn có thể hạch toán Nợ TK 154 .Có TK 111/ 112/331 , bạn chờ xem nhé

S

songnasoft

Guest
11/4/06
18
0
0
Hà Nội
Thế đối với CCDC thì sao, nếu báo cáo định kỳ 1 năm thế thì phân bổ thế nào, trừ TH CCDC có giá trị lớn? Mình chỉ cho vào TK153 những CCDC có giá trị lớn thôi, (phân bổ >= 2 năm)còn CCDC có giá trị nhỏ, mình hạch toán thẳng luôn. Thế có đuợc không bạn?

S

sky-blue

Guest
songnasoft nói:
Thế đối với CCDC thì sao, nếu báo cáo định kỳ 1 năm thế thì phân bổ thế nào, trừ TH CCDC có giá trị lớn? Mình chỉ cho vào TK153 những CCDC có giá trị lớn thôi, (phân bổ >= 2 năm)còn CCDC có giá trị nhỏ, mình hạch toán thẳng luôn. Thế có đuợc không bạn?
Cứ làm như bạn đang làm. Còn CCDC lớn, bạn dùng đề dành cân đối lãi-lỗ (vì bạn có quyền đưa hết trong 1 năm cũng được)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA