Tài Sản Cố định

• Thread starter tamhuynh
  • Ngày gửi
T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Chào các anh chị

cty của em thuê văn phòng và phải bỏ tiền để làm vách ngăn (partition) và lắp kính,trát thạch cao trên tường ... Tổng cộng chi phí la 42 triệu

Đây là khoản phí khá lớn và mình không biết phải hạch toán như thế nào, Có thể xem các vách ngăn, kính (35 triệu) là tài sản cố định được không và thời gian khấu hao bao lâu thì phù hợp (mình không thấy khoản này được nêu trong danh mục TSCĐ)

Còn các khoản chi phí sửa chữa, nâng cấp văn phòng cho đẹp hơn thì sao ?

Rất cám ơn các anh chị đã chỉ giáo

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Những cái này ko thể gọi là TSCĐ được, nó ko đủ tiêu chuẩn là TSCĐ. Vì thế bạn cho nó vào chi phí trả trước 142, 242 để phân bổ dần vào chi phí.
Thân!

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
nếu cty bạn mua 1 cái nhà và bỏ tiền ra để làm vách ngăn thì nguyên giá TSCĐ có thể bao gồm giá trị mảnh đất+cphí bỏ ra để đưa nó vào sử dụng được!Còn ở đây văn phòng này đi thuê nên mình nghĩ cứ tống nó vào 642 cho xong

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Cám ơn các bạn nhiều lắm nhe

Nhưng mình vẫn băn khoăn lắm vì theo định nghĩa về TSCĐ thì xem chúng là TSCĐ vẫn đúng phải không!!!

K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
không đủ tiêu chuẩn ghi nhạn tài sản cố định vì:
Nếu văn phòng thì phục vụ cho mục đích kinh doanh còn nếu vách ngăn thi phục vụ cho gì nhỉ (che chắn tầm nhìn à?)

Nghĩa là khi có cả văn phòng thì mới phục vụ được mục đích kinh doanh còn tách ra từng cái thì không thể.

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
tamhuynh nói:
Cám ơn các bạn nhiều lắm nhe

Nhưng mình vẫn băn khoăn lắm vì theo định nghĩa về TSCĐ thì xem chúng là TSCĐ vẫn đúng phải không!!!
Không thể là TSCĐ được đâu bạn. Bạn có thể xem đây là những phần gắn liền với văn phòng đi thuê (nếu bạn tách riêng cái đám vách ngăn và thạch cao ... đó riêng ra 1 chỗ thì nó có chức năng gì không?) Thế nênc ách tốt nhất là cho vào 142 và phân bổ thôi bạn ạ.

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Cám ơn các anh chị, các bạn

Mình sẽ suy nghĩ lại nhưng phân tích như bạn Ken 137, Cayman cũng không ổn lắm, chằng hạn xe hơi công ty mua chở xếp, nhân viên đi làm cũng có thể xem không phải là TSCĐ vì không có nó xếp vẩn có thể đi xe gắn máy ...?

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
tamhuynh nói:
Cám ơn các anh chị, các bạn

Mình sẽ suy nghĩ lại nhưng phân tích như bạn Ken 137, Cayman cũng không ổn lắm, chằng hạn xe hơi công ty mua chở xếp, nhân viên đi làm cũng có thể xem không phải là TSCĐ vì không có nó xếp vẩn có thể đi xe gắn máy ...?
tamhuynh nói:
cty của em thuê văn phòng và phải bỏ tiền để làm vách ngăn (partition) và lắp kính,trát thạch cao trên tường ... Tổng cộng chi phí la 42 triệu

Đây là khoản phí khá lớn và mình không biết phải hạch toán như thế nào, Có thể xem các vách ngăn, kính (35 triệu) là tài sản cố định được không và thời gian khấu hao bao lâu thì phù hợp (mình không thấy khoản này được nêu trong danh mục TSCĐ)

Còn các khoản chi phí sửa chữa, nâng cấp văn phòng cho đẹp hơn thì sao ?
Xe hơi và vấn đề bạn hỏi là hai cái hoàn toàn khác nhau. Bạn cứ tham khảo quyết định 206/2003/QĐ-BTC và VAS03, VAS04 thì sẽ rõ.

Sửa lần cuối:
K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
Xe hơi đựoc xem là tài sản cố định vì nó phục vụ cho sếp và nhân viên. Nếu xe đó không chở xếp nữa thì nó vẫn là tScd nhưng sẽ không đủ diều kiện trích khấu hao (DN ngoài quốc doanh). khi nào nó hoạt động trở lại thì mới trích khấu hao.

W

WINTU

Trung cấp
10/4/06
141
1
18
Quảng Bình
dangkhoaquan nói:
nếu cty bạn mua 1 cái nhà và bỏ tiền ra để làm vách ngăn thì nguyên giá TSCĐ có thể bao gồm giá trị mảnh đất+cphí bỏ ra để đưa nó vào sử dụng được!Còn ở đây văn phòng này đi thuê nên mình nghĩ cứ tống nó vào 642 cho xong
Vụ này phải phân bổ thôi chứ không thể đưa 1 cục vào 642 được . ít nhất là 2 năm kd nhiều nhất là theo thời gian thuê nhà trên hợp đồng . trường hợp thuê dưới 1 năm thì phải phân bổ 2 lần trong năm . Cán bộ thuế khi quyết toán công ty mình đã giải thích như vậy đó
Thân mến

W

WINTU

Trung cấp
10/4/06
141
1
18
Quảng Bình
ken137 nói:
Xe hơi đựoc xem là tài sản cố định vì nó phục vụ cho sếp và nhân viên. Nếu xe đó không chở xếp nữa thì nó vẫn là tScd nhưng sẽ không đủ diều kiện trích khấu hao (DN ngoài quốc doanh). khi nào nó hoạt động trở lại thì mới trích khấu hao.
Nó vẫn là TSCĐ và được khấu hao với khoản hao mòn vô hình . Trừ trường hợp không dùng vì lý do sữa chữa .
Thân mến

P

Phạm Vũ Thắng

Guest
18/5/06
30
0
0
49
Hà Nội

Bạn phải chuyển vào danh mục TSCD và trích khấu hao dần. Mức khấu hao bạn áp dụng là 5-10 năm theo danh mục: Vật kiến trúc khác trong QD 206.

Sửa lần cuối:
H

hn_nh_nd

Guest
31/5/06
71
0
0
Nam Dinh
Đây chỉ là chi phí sửa chữa lớn về TSCĐ thôi nên bạn nên hạch toán vào 642 và phân bổ dần cho các năm bạn ah.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA