Đơn giá vật tư

• Thread starter Hanoi
  • Ngày gửi
H

Hanoi

Guest
30/9/03
16
0
0
Chào các anh chị
Em mới làm cho một cty xây dựng vì chưa có kinh nghiệm nên nhờ các anh chị chỉ giúp. Mới đây em làm một công trình khi xem quyết toán thì giá cót ép được duyệt là 4935 đ/m2, nhưng thực tế công ty em mua 23000 đ/tấm
(1 tấm = 2.88m2)tức là 7986 đ/m2. Như vậy trường hợp này em phải làm thế nào để được tính vào chi phí hợp lý ạ? Mong các anh chị giúp em, em cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Hanoi nói:
Mới đây em làm một công trình khi xem quyết toán thì giá cót ép được duyệt là 4935 đ/m2, nhưng thực tế công ty em mua 23000 đ/tấm
(1 tấm = 2.88m2)tức là 7986 đ/m2. Như vậy trường hợp này em phải làm thế nào để được tính vào chi phí hợp lý ạ?
Chuyện này là bình thường trong xây dựng. Khi quyết toán bao giờ đơn giá vật tư cũng thay đổi so với dự toán. Bạn cứ ghi nhận chi phí thực tế theo hoá đơn, lưu ý ghi chú những phần chênh lệch. Để chuẩn bị giải trình, bạn tập hợp các tài liệu như đơn giá của địa phương tại thời điểm mua vật tư (Do Phòng vật giá thuộc UBND tỉnh cung cấp), phiếu báo giá vật tư của đơn vị cung cấp khác, nếu vật tư có giá trị lớn cần có Hợp đồng và thanh lý hợp đồng, hoá đơn chứng từ đầy đủ ... Khi quyết toán, bạn giải trình dựa trên các tài liệu khách quan thì sẽ được chấp nhận.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Hanoi nói:
Chào các anh chị
Em mới làm cho một cty xây dựng vì chưa có kinh nghiệm nên nhờ các anh chị chỉ giúp. Mới đây em làm một công trình khi xem quyết toán thì giá cót ép được duyệt là 4935 đ/m2, nhưng thực tế công ty em mua 23000 đ/tấm
(1 tấm = 2.88m2)tức là 7986 đ/m2. Như vậy trường hợp này em phải làm thế nào để được tính vào chi phí hợp lý ạ? Mong các anh chị giúp em, em cảm ơn.

Thế giá dự toán được duyệt là bao nhiêu ? Thông thường giá duyệt sẽ xoay quanh giá dự toán (vì giá dự toán là giá đã được kiểm tra). Tuy nhiên, nếu có chênh lệch nhiều như thế thì phải có bằng chứng xác đáng mới thay đổi giá duyệt quyết toán được

T

thanhhangvt

Guest
20/5/06
31
0
0
Viet tri
Virgin nói:
Thế giá dự toán được duyệt là bao nhiêu ? Thông thường giá duyệt sẽ xoay quanh giá dự toán (vì giá dự toán là giá đã được kiểm tra). Tuy nhiên, nếu có chênh lệch nhiều như thế thì phải có bằng chứng xác đáng mới thay đổi giá duyệt quyết toán được
Bạn có cách nào khác không vậy? Giá trong dự toán được duyệt là
4935 đ/m2 ???(xin lỗi mình vẫn là hanoi,do máy lỗi nên mình phải mượn tên truy cập của anh mình, rất mong được trả lời). Mình hỏi chị bên thuế chị ấy bảo nếu hạch toán giá thực tế thì không được tinh vào chi phí.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
thanhhangvt nói:
Bạn có cách nào khác không vậy? Giá trong dự toán được duyệt là
4935 đ/m2 ???(xin lỗi mình vẫn là hanoi,do máy lỗi nên mình phải mượn tên truy cập của anh mình, rất mong được trả lời). Mình hỏi chị bên thuế chị ấy bảo nếu hạch toán giá thực tế thì không được tinh vào chi phí.
Tại sao lại không được cho vào chi phí, trong khi đó là chi phí thực tế mình phải bỏ ra?
Hình như, chi phí thực tế không được vượt quá 20% của dự toán thì phải (cái này em không nhớ rõ lém, bác nào chỉ giúp với)

Bạn làm theo hướng dẫn của Viva, cần tập hợp chứng từ để giải trình

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA