Thiếu sổ kế toán

• Thread starter ailinh125
  • Ngày gửi
A

ailinh125

Guest
:mrstraetz Các anh chị ơi giúp em với.
Công ty em thành lập từ năm 2003, cty làm sổ theo hình thức chứng từ ghi sổ. Nhưng từ đó đến giờ cty chỉ có các loại sổ: bảng kê chi tiết (kê có), chứng từ ghi sổ, sổ cái, sổ quỹ. Ngoài ra ko còn loại sổ nào nữa hết như là: sổ đăng ký chứng từ ghi sổ, bảng tổng hợp chứng từ. Như vậy có sao ko?
Và trên sổ cái cũng ko có dòng "Sổ này có...trang, đánh số từ 01 đên1.....", "Ngày mở sổ.....". Ko có chữ ký giám đốc trên sổ và cũng ko có hàng "Công lũy kế từ đầu quý". Ko biết thuế họ có chấp nhận ko?
Nếu như thế là sai thì anh chị nào có thể chỉ em cách sữa với. :error:
Sẵn tiện cho em hỏi thêm chút. Về sổ cái, tháng nào em làm sổ cho tháng ấy, nên sổ cái của từng tài khoản em bấm chung làm một tập theo tháng, chứ không phải từng loại tài khoản bấm lại theo năm. Không biết cách làm của em như vậy có đúng ko?:cool2:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Hic, sổ theo "hình thức nhật ký chứng từ" thì không có chứng từ ghi sổ và cũng không có sổ đăng ký chứng từ ghi sổ (cái này là dùng cho hình thức sổ đăng ký chứng từ ghi sổ), các lọai sổ chi tiết thì tùy theo cách quản lý của công ty.
Các lọai sổ thì bạn phải bổ sung đánh số trang và ghi ngày mở sổ. Đưa cho giám đốc ký vào các giấy tờ còn thiếu. Còn về cộng lủy kế đầu quý là để dành cho kế toán theo dõi chứ không bắt buộc phải có. Nếu bạn làm theo kế toán máy thì nên lưu trữ sổ cái theo từng tài khoản để dễ theo dõi.
Thân
Mina

A

ailinh125

Guest
Em cám ơn chị MINA.
Nhưng em xin lỗi chị nha, vì em nhầm. Cty em làm sổ theo hình thức ctừ ghi sổ. Vì lúc lúc phát hiện ra em rối quá. Vậy làm theo hình thức này ko có những loại sổ đó được ko?
Và trên sổ cái ko có chữ ký giám đốc, vậy bây giờ em làm một bảng kẹp vào trong sổ cái, có chữ ký giám đốc và con dấu, đóng dấu giáp lai, như vậy có được ko chị?
Một lần nữa em xin lỗi vì sự nhầm lẫn trên.

A

anhthuan

Sơ cấp
8/6/05
45
0
6
43
Hai Phong
ailinh125 nói:
Em cám ơn chị MINA.
Nhưng em xin lỗi chị nha, vì em nhầm. Cty em làm sổ theo hình thức ctừ ghi sổ. Vì lúc lúc phát hiện ra em rối quá. Vậy làm theo hình thức này ko có những loại sổ đó được ko?
Và trên sổ cái ko có chữ ký giám đốc, vậy bây giờ em làm một bảng kẹp vào trong sổ cái, có chữ ký giám đốc và con dấu, đóng dấu giáp lai, như vậy có được ko chị?
Một lần nữa em xin lỗi vì sự nhầm lẫn trên.
Cho mình hỏi cai này nhé; thời đại CNTT như thế này mà c.ty bạn vẫn làm theo hình thức của mấy bác kế toán hồi sửa hồi xưa thế.
các loại sổ sách mà bạn bảo thiếu thì chỉ cần bổ sung thêm sổ đăng ký chứng từ thôi, còn lại là mình cũng thấy bạn đủ sổ sách rồi, không nhất thiết phải có đầy đủ từ a-z đâu

A

ailinh125

Guest
Vậy ah. Vì em mới vào nghề chưa lâu. Mà lại vào ngay một cty có người làm ktoán bị sai. Giờ phát hiện ra ko biết có muộn chưa. Sổ cái cũng ko có chữ ký của giám đốc hay đóng dấu giáp lai gì hết.
Và cũng ko có ngày mở sổ hay đánh số thứ tự trang gì hết.
Anh chị nào biết hướng giải quyết chỉ dùm em với. Em cảm ơn nhiều!!!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
@Anhthuan, hiện giờ cũng còn một số công ty làm theo kế toán viết tay, Hic, không thì chỗ bán sổ kế toán của cục thống kê đóng cửa hết rồi. Mina cũng đã từng thấy vào năm ngóai công ty Vissan còn đi mua đến mấy chục cuốn sổ kho cơ đấy!
@ailinh125, Những cái bạn phát hiện sót bây giờ bạn bổ sung cũng không muộn đâu bạn ah. Bạn cứ bổ sung các chữ ký và dấu còn thiếu, đánh thêm số thứ tự cho từng trang sổ là ổn thôi.
Thân

M

mualantan

Trung cấp
26/6/06
95
0
0
Gần nhà bạn
@ailinh : Sổ sách của bạn như nêu như trên là còn thiếu các sổ chi tiết, và "Sổ Đăng ký chứng từ ghi sổ" . số liệu trên đó để đối chiếu với sổ cái.
@anhthuan: chắc anh cũng nghĩ vậy, nhưng anh ghi thiếu hai chũ " ghi sổ" phải không anhthuan? mình ghi thêm để bạn ailinh hiểu rõ hơn thôi anhthuan nhé!
@ailinh: bạn nói là sổ làm từng tháng và đóng tập theo tháng ? theo như bạn nêu thì bạn mua sổ in sẵn chứ? vậy làm sao đóng tập nữa, bạn nên nêu rõ thêm để các anh chị góp ý. chúc em tiến bộ
Lưu ý với ailinh! với việc lập bảng kê chi tiết( kê có) và Bảng tổng hợp chứng từ, bạn sẽ dễ bị nhầm lẫn số liệu để vào sổ cái. Vì theo hình thức Chứng từ ghi sổ thì các chứng từ đã được kèm theo Chứng từ ghi sổ rồi.

@ Gửi chị MINA : Nhất trí với MINA và thông cảm với các đồng nghiệp vẫn phải còn ghi tay vào sổ kế toán. Hỏi chị nhé : chị đọc ở đâu trong tin của ailinh để lọc ra chữ "hình thức nhật ký chứng từ" vậy, chỉ giúp với

Thân chào !

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
mualantan nói:
@ Gửi chị MINA : Nhất trí với MINA và thông cảm với các đồng nghiệp vẫn phải còn ghi tay vào sổ kế toán. Hỏi chị nhé : chị đọc ở đâu trong tin của ailinh để lọc ra chữ "hình thức nhật ký chứng từ" vậy, chỉ giúp với
Có đấy, tại vì đã được ailinh sửa lại rùi, bạn xem thời điểm trả lời của MINA và thời điểm sửa bài của ailinh là đoán được mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA