Hạch toán chi phí nhượng quyền thương hiệu

• Thread starter Lệ Dung
  • Ngày gửi
L

Lệ Dung

Guest
30/11/05
3
0
0
49
Thị xã Hà tĩnh
Chào các bạn!
Công ty mình mua thương hiệu của Công ty cà phê Trung Nguyên trong thời hạn 3 năm với số tiền bản quyền thuê Thương hiệu và tiền phái để được kinh daonh với tên và hệ thống của Trung Nguyên là 60 triệu. Trong năm đầu Trung nguyên sẽ cung cấp toàn bộ công cụ, dụng cụ như ly, tách... với giá trị bằng ( 60 tr x 25%)= 15 tr, năm thứ 2 =(60 tr x 20% ) = 12 tr, năm thứ ba=(60 tr x 15%)=9 tr.
Bạn nào đã làm trong lĩnh vực này chỉ dùm cho mình cách hạch toán chi phí mua thương hiệu (60 tr); hạch toán chi phí công cụ , dụng cụ mà nhà chuyễn giao bản quyền đã cung cấp theo từng năm với nhé?

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
Lệ Dung nói:
Chào các bạn!
Công ty mình mua thương hiệu của Công ty cà phê Trung Nguyên trong thời hạn 3 năm với số tiền bản quyền thuê Thương hiệu và tiền phái để được kinh daonh với tên và hệ thống của Trung Nguyên là 60 triệu. Trong năm đầu Trung nguyên sẽ cung cấp toàn bộ công cụ, dụng cụ như ly, tách... với giá trị bằng ( 60 tr x 25%)= 15 tr, năm thứ 2 =(60 tr x 20% ) = 12 tr, năm thứ ba=(60 tr x 15%)=9 tr.
Bạn nào đã làm trong lĩnh vực này chỉ dùm cho mình cách hạch toán chi phí mua thương hiệu (60 tr); hạch toán chi phí công cụ , dụng cụ mà nhà chuyễn giao bản quyền đã cung cấp theo từng năm với nhé?
Bạn hạch toán như sau:
- Khi nhận hoá đơn cho số tiền phải trả thuê thương hiệu ghi:
Nợ 242, 133/ Có 331.

- Số công cụ, dụng cụ sẽ được bên cho thuê thương hiệu cung cấp ghi giảm chi phí thuê ghi:
Nợ 138/Có 242
- Khi nhận công cụ, dụng cụ hàng năm kèm theo hoá đơn ghi:
Nợ 152, 153, 133/ Có 138.

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Vần đề này bạn đặt ra hay đó. Cho mình hỏi thêm là thông thường tiền trả mua nhượng quuyền thương hiệu chỉ là tiền thuê thương hiệu công ty thôi, còn các tiền thuê ly, tách, dù... liên quan đến thương hiệu là một khoản phải trả riêng à, với lại bạn có thể cho biết thêm một số kiến thức về nhượng quyền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA