Lãi vay có chịu thuế TN không?

• Thread starter SLL
  • Ngày gửi
S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
Khi vay ngân hàng cũng như vay của cá nhân doanh nghiệp phải trả lãi vay đó là điều hiển nhiên. Nhưng thu nhập từ lãi vay của cá nhân thì có chịu thuế TN cá nhân không, bởi vì luật thuế Thu nhập quy định, nếu doanh nghiệp chi ra cho cá nhân - khách vãng lai (nói chung là đối tượng không có hóa đơn chứng từ xuất cho doanh nghiệp) số tiền >=500.000đ thì doanh nghiệp phải khấu trừ 10% để nộp thuế TN cá nhân (nộp hộ).
Xin đưa vấn đề thắc mắc này ra để các anh chị kế toán cùng luận bàn. Có lẽ có một CV nào đấy quy định về khoản thu nhập từ lãi vay là không phải chịu thuế TN chăng? rất mong các cao nhân góp ý kiến.
Chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Đến thời điểm hiện nay thu nhập từ lãi tiền gửi tiết kiệm, tiền vay chưa phải chịu thuế TN cá nhân nên bạn không tính trừ phần thuế khi chi trả lãi vay.
Thân

S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
Anh/chị MINA chắc là nắm rỏ vấn đề này lắm nên có thể nhớ là có CV nào quy định vấn đề này cụ thể không? Ví dụ DN vay của cá nhân với lãi suất cao hơn so với ngân hàng (gấp 2 lần chẳng hạn) thì chi phí lãi vay này có được xem là hợp lý không?
Mình cảm ơn anh/chị MINA rất nhều, rất nhiều!

H

haisoi0182

Guest
15/12/05
61
0
0
41
Hà Nội
SLL nói:
Anh/chị MINA chắc là nắm rỏ vấn đề này lắm nên có thể nhớ là có CV nào quy định vấn đề này cụ thể không? Ví dụ DN vay của cá nhân với lãi suất cao hơn so với ngân hàng (gấp 2 lần chẳng hạn) thì chi phí lãi vay này có được xem là hợp lý không?
Mình cảm ơn anh/chị MINA rất nhều, rất nhiều!
Theo luật thì nếu cty vay của cá nhân thì lãi suất vay ko được vượt quá 1.2% so với lãi suất cho vay của ngân hàng mà cty mở tài khoản tại thời điểm cho vay. Quy định này có văn bản hẳn hoi, nhưng em để ở nhà mất rồi. Hehe... Mai sẽ gửi lại cho mọi người sau.
Hiện tại nhà nước chưa thu thuế trên tiền lãi cho vay của cá nhân nhưng dự thảo thuế đã có rồi và có thể đến năm 2007, Nhà Nước sẽ thu thuế thu nhập cá nhân từ tiền lãi cho vay. Những vấn đề này mình được biết khi đi học về thuế (lớp học này được chi cục thuế gửi giấy xuống cty mình và cty mình cho mình đi học). Lớp học này có tài liệu đi kèm.

S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
Chào bạn haisoi0182! Cám ơn bạn, câu trả lời của bạn gợi nhớ cho mình về mức lãi vay mà Cty vay của cá nhân, nhưng mà hình như là 1,2lần (tức không cao hơn lãi suất ngân hàng Cty có quan hệ cùng thời điểm là 20%) chứ không phải 1,2% đâu? Chắc mình phải kiếm tài liệu xem kỹ mới được, nếu bạn tìm ra nhớ đừng quên chia sẽ với mình nhe! Bạn sinh năm 82 phải không, nêu phải thì chúng ta cùng tuổi đó.
Chúc bạn thành công!
Thank you & bye!

G

galaxy01

Guest
6/3/06
4
0
0
Hanoi
Theo thông tư số 128/2003/TT-BTC, ở mục Các khoản chi phí hợp lý được trừ để tính thu nhập chịu thuế có quy định về chi phí lãi tiền vay là :
Chi trả lãi tiền vay vốn sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ của ngân hàng, các tổ chức tín dụng, các tổ chức kinh tế theo lãi suất thực tế căn cứ vào hợp đồng vay. Chi trả lãi tiền vay của các đối tượng khác theo lãi suất thực tế khi ký hợp đồng vay, nhưng tối đa không quá 1,2 lần mức lãi suất cho vay cùng thời điểm của ngân hàng thương mại có quan hệ giao dịch với cơ sở kinh doanh....

S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
Thế về quy định có đánh thuế TN cá nhân đối với các khoản tiền cá nhân thu được từ việc cho Ngân hàng hay Cty,.. vay thì anh chị nào có CV đề cập đến vấn đề này cho mình chia sẽ với nhé!
Chúc cả nhà ta vui vẻ, công tác tôt!
Cám ơn rất nhiều!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Bạn vào thư viện ở mục thuế thu nhập cá nhân tham khảo TT81 ngày 13/8/2004 và các nghị định thông tư có liên quan ở đó có đề cập đầy đủ rồi đấy.
Hic, hình như bạn không biết chỗ kiếm các văn bản hay sao vậy?
Thân

Sửa lần cuối:
S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
Anh/chị MINA thật là hỏm hỉnh và nói đúng lắm. Mình sẽ tìm xem sao.
Cảm ơn rất nhiều!