Chế độ nghỉ chăm sóc con ốm theo luật BHXH.

Thảo luận trong 'Bảo hiểm xã hội, y tế, thất nghiệp' bắt đầu bởi phinguyen79, 22 Tháng năm 2012.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.

14,138 lượt xem

  1. phinguyen79

    phinguyen79 Phụ nữ là gì..???

    Bài viết:
    408
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Một túp lều tranh & người đàn ông thầm lặng.!!!
    Chào ACEs,

    Mình có tình huống liên quan đến pháp luật lao động như bên dưới. Mong nhận được thông tin chia sẽ từ ACEs.
    P/s: nếu post nhầm box, mong Mod bỏ quá cho, tks!
    ............................
    Tôi đang làm việc cho một doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài với hợp đồng lao động vô thời hạn, đồng thời theo nội qui của công ty cũng như thỏa ước lao động tập thể của công ty thì người lao động được nghỉ phép 15 ngày/năm, nếu khi nghỉ việc mà số ngày phép chưa nghỉ hết sẽ được thanh toán bằng tiền tương ứng với mức lương tại thời điểm nghỉ việc.

    Vào tháng 04/2012, con tôi dưới 2 tuổi bị ốm nhập viện 04 ngày, và tôi phải nghỉ việc để chăm sóc con ốm (đây là lần nghỉ chăm con ốm đầu tiên của tôi trong năm 2012).

    Sau khi con tôi xuất viện, tôi lấy tất cả thủ tục nằm viện của con tôi nộp cho bộ phận nhân sự công ty yêu cầu làm hồ sơ “yêu cầu thanh toán BHXH theo chế độ nghỉ chăm sóc con ốm” theo đúng qui định của luật BHXH. Đồng thời, tôi còn làm giấy đề nghị nghỉ phép năm trong thời gian 4 ngày trên và đã được duyệt.

    Trong kỳ trả lương tháng 04/2012, tổng lương của tôi được trả đầy đủ gồm cả 04 ngày nghỉ việc trên và đồng thời số ngày phép năm của tôi cũng bị trừ tương ứng là 04 ngày. Nhưng sau đó bộ phận nhân sự thông báo rằng: hồ sơ yêu cầu thanh toán BHXH theo chế độ nghỉ chăm sóc con ốm của tôi không thể thực hiện (trả lại toàn bộ giấy tờ nằm viện của con tôi), với lý do: tôi dùng phép năm để nghỉ việc chăm sóc con ốm, và thu nhập tháng 4/2012 của tôi đã được chi trả đầy đủ không bị giảm hoặc mất theo khoản 1, Điều 3 luật BHXH số 71/2006/QH11, ngày 29/06/2006 nên không thể yêu cầu cơn quan BHXH chi trả theo luật định được.

    Vậy, cho tôi hỏi:
    1.Trả lời của bộ phận nhân sự công ty tôi có phù hợp và đúng với qui định hiện hành về pháp luật lao động hay không?
    2.Theo tôi, nghỉ phép năm & chế độ ốm đau là hai khái niệm chịu sự điều tiết khác nhau của 2 bộ luật lao động & BHXH. Do đó, không thể từ chối chi trả trợ cấp BHXH vì đã được hưởng phép năm. Theo cách hiểu này của tôi là đúng hay sai?
    3.Nếu tôi muốn cơ quan BHXH chi trả 75% theo luật định thì tôi cần phải làm gì, bao gồm những giấy tờ thủ tục gì?

    Xin cảm ơn.
    Chào trân trọng!
     
    #1
  2. betty88

    betty88 Guest

    Ðề: Chế độ nghỉ chăm sóc con ốm theo luật BHXH.

    e không thể trả lời được câu hỏi của a bởi kiến thức của e còn yếu kém
    Nhưng em nghĩ bộ phận nhân sự bên Cty a không làm sai bởi theo khoản 1, điều 3 luật BHXH số 71/2006/QH11, ngày 29/06/2006
    để đảm bảo sự công bằng khi nghỉ việc do ốm đau thì BH sẽ thanh toán lại khoản thu nhập mà NLĐ nghỉ
    trong trường hợp của a a đã nghỉ phép và được hưởng lương đầy đủ thì hồ sơ yêu cầu thanh toán của a không thể thực hiện là đúng
    Riêng việc a nghĩ
    cái này e nghĩ do chính sách của Cty thôi

    PS: tất cả chỉ là suy nghĩ của e mong các a.chị trong 4rum giúp a phinguyen giải đáp được gúc mắc
    e rất thích câu hỏi này của a :)
     
    Last edited by a moderator: 30 Tháng năm 2012
    #2
  3. nghimaikhongra

    nghimaikhongra Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    211
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Đông
    Ðề: Chế độ nghỉ chăm sóc con ốm theo luật BHXH.

    Đành rằng đi phép năm và nghỉ để chăm sóc con ốm là 2 việc riêng.
    Tôi nghĩ mãi không ra: Chính sách của Công Ty bạn quá hà khắc không biết vận dụng tùy cơ ứng biến để cho người lao động được nhờ.
     
    #3
  4. maichi55

    maichi55 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    86
    Đã được thích:
    1
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Ha noi
    Ðề: Chế độ nghỉ chăm sóc con ốm theo luật BHXH.

    Đúng là chính sách công ty bạn quá hà khắc. Chính minh làm thủ tục nghỉ trông con ốm nè. Còn trên bảng lương mình vẫn lĩnh đủ lương vì mình phải chấm nghỉ vào ngày phép mà. Thực ra bên bảo hiểm họ ko cần xác nhận là bạn có lĩnh đủ lương ở công ty hay ko? Vi mỗi công ty lại có một nội quy riêng. Họ chỉ cần mình nộp giấy tờ đầy đủ theo quy định là được.
     
    #4
  5. huong85

    huong85 Talkative Girl

    Bài viết:
    1,170
    Đã được thích:
    4
    Nơi ở:
    Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
    Ðề: Chế độ nghỉ chăm sóc con ốm theo luật BHXH.

    Do phòng nhân sự của công ty bạn không chịu làm thủ tục cho người lao động thôi chứ nếu đúng và đầy đủ chứng từ như giấy nghỉ hưởng BHXH, giấy xuất viện, chứng minh quan hệ thì sẽ được hưởng chế độ thôi
    Ban tham khảo thêm nhé
    Thân
     
    #5
  6. MINA

    MINA TV Ban Quản Trị / Admin

    Bài viết:
    3,467
    Đã được thích:
    89
    Nơi ở:
    Ninh Thuận
    Hix. Mình đã bỏ lỡ quá nhiều lần để được lãnh lương BHXH này.
    Thời gian hồi tố được bao lâu cho khoản thu này nhỉ? Các bác giúp em với.
    Thanks
     
    #6
  7. phinguyen79

    phinguyen79 Phụ nữ là gì..???

    Bài viết:
    408
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Một túp lều tranh & người đàn ông thầm lặng.!!!
    Ðề: Chế độ nghỉ chăm sóc con ốm theo luật BHXH.



    Cảm ơn bạn, nhưng đọc hết thông tin bạn share tôi vẫn không thấy chổ nào nói rằng "được hưởng trợ cấp BHXH khi nghĩ chăm sóc con ốm kể cả là nghĩ việc theo diện phép năm", và đây là điều HR bên mình vin vào để từ chối việc lập hồ sơ hưởng trợ cấp BHXH cho mình.!
     
    #7
  8. phinguyen79

    phinguyen79 Phụ nữ là gì..???

    Bài viết:
    408
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Một túp lều tranh & người đàn ông thầm lặng.!!!
    Ðề: Chế độ nghỉ chăm sóc con ốm theo luật BHXH.

    Sáng nay mình vừa nhận được thông tin phản hồi từ cơ quan BHXH, và trường hợp này không được hưởng trợ cấp BHXH theo diện ốm đau (attached file for reference).
    View attachment 11841
     
    #8
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.

Chia sẻ trang này