hóa đơn GTGT quá hạn được khấu trừ thì phần thuế có được tính vào chi phí hợp lý ko?

• Thread starter nguyenkimtuan
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

nguyenkimtuan

Guest
16/5/06
13
0
0
42
Ha noi
Tôi có một số hóa đơn từ tháng 3 bây giờ mới kê khai để thanh toán, vì quá hạn được khấu trừ mọi lần kế toán trưởng vẫn cho tính cả thuế GTGT vào chi phí hợp lý, bây giờ lại có sự thay đổi kế toán trưởng chỉ cho tôi tính giá trước thuế vào chi phí còn gạt phần thuế ra. Bạn nào có văn bản nào nói về vấn đề này nói giúp tôi chi tiết cụ thể số văn bản này với? Cám ơn các bạn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy xem quy định "được chấp nhận là chi phí hợp lý đối với số thuế GTGT đầu vào không đủ điều kiện được khấu trừ và hoàn thuế theo quy định" tại Điểm 12.2, Mục III, Phần B của Thông tư 128/2003/TT-BTC.

P

Phan Luu Hanh

Trung cấp
9/5/06
96
0
0
TP.HCM
Hiện thời chưa có văn bản nào hướng dẫn vấn đề này đâu. Vậy cách tốt nhất là bạn cứ căn cứ vào văn bản cao nhất là luật thuế GTGT và nghị định để thi hành. Hóa đơn GTGT quá hạn 3 tháng ( tính luôn tháng phát sinh hóa đơn) thì không kê khai thuế nữa nhưng đưa hết vào chi phí.( chi phí này là hợp lý, hợp lệ nha bạn). Vậy nha.

N

nhatlanduong

Guest
24/5/06
36
0
6
TP.HCM
Khi KTT kêu bạn gạt ra thì số thuế GTGT đó sẽ để ở đâu (TK nào)??.

Mình ko biết VB nào nhưng chắc chắn là số thuế GTGT đó được tính vào CP hợp lý. Bởi vì qua thực tế QT thuế năm tài chính 2004, cty mình có 1 số HĐ ko hợp lệ (ko ghi MST người mua) thì họ ko cho khấu trừ thuế mà tính luôn vào CP (tất nhiên là CP cho năm 2005. Sang năm 2005 lại Ktra QT thuế thì OK hết.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình chỉ rõ văn bản rồi đó, các bạn down trên Thư viện của WKT về mà xem. Xem rồi, nhớ đừng nói là chưa biết quy định đó ở đâu nhé!

G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
nguyenkimtuan nói:
Tôi có một số hóa đơn từ tháng 3 bây giờ mới kê khai để thanh toán, vì quá hạn được khấu trừ mọi lần kế toán trưởng vẫn cho tính cả thuế GTGT vào chi phí hợp lý, bây giờ lại có sự thay đổi kế toán trưởng chỉ cho tôi tính giá trước thuế vào chi phí còn gạt phần thuế ra. Bạn nào có văn bản nào nói về vấn đề này nói giúp tôi chi tiết cụ thể số văn bản này với? Cám ơn các bạn nhiều.
Thuế GTGT không được khấu trừ thì đcj tính vào chi phí hợp lý.

A

anhthuan

Sơ cấp
8/6/05
45
0
6
43
Hai Phong
nguyenkimtuan nói:

Đối với HD GTGT đã quá hạn kê khai thì tổng giá trị hóa đơn (bao gồm phần doanh số và thuế VAT) được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA