Thời hạn kê khai hoá đơn đầu vào?

Thảo luận trong 'Thuế GTGT' bắt đầu bởi selfacting, 23 Tháng năm 2012.

18,455 lượt xem

  1. selfacting

    selfacting cho đời chút ơn

    Bài viết:
    127
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Hải Châu - Đà Nẵng
    Thân chào các anh/chị!

    Tình hình là em đọc lại thông tư 06 hướng dẫn thuế GTGT thấy rằng: Trong này không còn quy định thời hạn kê khai hoá đơn đầu vào để được khấu trừ. Vậy bây giờ ta nên hiểu là kê khai lúc nào cũng được? Hay là hoá đơn tháng nào kê khai tháng đó?

    Các anh/chị hiểu theo cách nào?
     
    #1
  2. The Hoang

    The Hoang Kế Toán Dạo Staff Member

    Bài viết:
    2,006
    Đã được thích:
    103
    Nơi ở:
    Sài Gòn - Phan Thiết
    Ðề: Thời hạn kê khai hoá đơn đầu vào?

    Chào bạn,
    vẫn áp dụng thời hạn 6 tháng nhé.
    good luck
     
    #2
  3. mrvanthuc

    mrvanthuc Kế Toán-Tài Chính-Thuế

    Bài viết:
    4,595
    Đã được thích:
    147
    Nơi ở:
    TP Hồ Chí Minh
    Ðề: Thời hạn kê khai hoá đơn đầu vào?

    Có quy định nè bạn hiền, xem khoản 7 Điều 14 Chương III
     
    #3
  4. vanthanhtam

    vanthanhtam Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,657
    Đã được thích:
    117
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Tuy Hoa
    Ðề: Thời hạn kê khai hoá đơn đầu vào?

    Hoá đơn đầu vào được kê khai 6 tháng
     
    #4
  5. selfacting

    selfacting cho đời chút ơn

    Bài viết:
    127
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Hải Châu - Đà Nẵng
    Ðề: Thời hạn kê khai hoá đơn đầu vào?

    Hì. Cảm ơn các anh/chị. Cả buổi sáng ngồi đọc mà tìm không ra.
     
    #5
  6. DHgtvt

    DHgtvt Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    494
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    thanh xuan - ha noi
    Ðề: Thời hạn kê khai hoá đơn đầu vào?

    Mình có vấn đề này hỏi cả nhà, mình có hóa đơn đầu vào tháng 7 nhưng hạn thanh toán là tháng 7, mà tháng 7 mình mới thanh toán được 50% còn nợ lại 50%, vậy hóa đơn đó mình cứ kê khai hay là để tháng sau mình kê khai
     
    #6
  7. nghiadudaco

    nghiadudaco Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,058
    Đã được thích:
    20
    Nơi ở:
    Hải Hậu - Nam Định
    Ðề: Thời hạn kê khai hoá đơn đầu vào?

    Khi nào thanh toán thì kê khai bạn nhé.
     
    #7
  8. Nguyễn Cẩm Hà

    Nguyễn Cẩm Hà Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    793
    Đã được thích:
    13
    Nơi ở:
    hà nội
    Ðề: Thời hạn kê khai hoá đơn đầu vào?

    Theo thông tư 06/2012/TT-BTC qui định như sau:
    Vì thế bạn vẫn cứ kê khai tháng 7 bình thường nhé
     
    #8
  9. DHgtvt

    DHgtvt Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    494
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    thanh xuan - ha noi
    Ðề: Thời hạn kê khai hoá đơn đầu vào?

    Cảm ơn bạn Cẩm Hà nhé, như mình đã nói ở trên nếu đúng ra là bên mình phải thanh toán 100% giá trị đó trong tháng 7 theo như HĐ nhưng mà bên mình mới thanh toán được 50%, mà bên đối tác họ đã xuất hóa đơn tháng 7 do vậy mình vẫn băn khoăn là để lúc nào thanh toán hết thì kê khai hóa đơn đó
     
    #9
  10. phongthanhtp

    phongthanhtp miêu tẩy diện Staff Member

    Bài viết:
    1,297
    Đã được thích:
    128
    Nơi ở:
    đất võ trời văn
    Ðề: Thời hạn kê khai hoá đơn đầu vào?

    Đối chiều với nội dung VB Cẩm Hà đã trích dẫn, trường hợp của bạn (giá trị hóa đơn trên 20tr) có những cách giải quyết sau:
    1/ Tháng 07 này kê khai GTGT tương ứng với phần đã thanh toán (50%), 50% còn lại khi nào có chứng từ thanh toán đủ thì khai bổ sung.
    2/ Chờ khi nào thanh toán đủ 100% giá trị hóa đơn bằng chứng từ NH rồi bạn hãy kê khai, miễn ko quá 6 tháng (bạn thích p/a này đúng ko)
    3/ Chỉnh sửa HĐ / làm thêm PL HĐồng thay đổi điều khoản thanh toán, mục đích là kéo dài thời hạn thanh toán đến ngày bạn dự kiến chi tiền, và nhớ ý này "ghi rõ thời hạn thanh toán vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào"
     
    #10
  11. DHgtvt

    DHgtvt Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    494
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    thanh xuan - ha noi
    Ðề: Thời hạn kê khai hoá đơn đầu vào?

    Cảm ơn bạn chắc mình làm theo phương án 2 như gợi ý của bạn,
     
    #11
  12. Nguyễn Cẩm Hà

    Nguyễn Cẩm Hà Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    793
    Đã được thích:
    13
    Nơi ở:
    hà nội
    Ðề: Thời hạn kê khai hoá đơn đầu vào?

    HÌ. Nếu Thuế GTGT của bạn vẫn còn được khấu trừ nhiều thì bạn gác hóa đơn lên chưa kê khai cũng hỏng sao. Tuy nhiên lưu ý thời hạn 6 tháng. Trước mình cũng đã gặp một trường hợp kt chờ thanh toán đủ rồi kê khai cho lành, cuối cùng thanh toán thì nhớ vì khách hàng réo liên tục còn hóa đơn thì ... quên. Đến khi bạn ấy nhớ ra thì đã quá hạn kê khai
     
    #12
  13. ngothanh8286

    ngothanh8286 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    299
    Đã được thích:
    32
    Nơi ở:
    hcm
    Ðề: Thời hạn kê khai hoá đơn đầu vào?

    Bạn vẫn kê khai vào tháng 07 và có thể làm 01 trong 02 trường hợp sau:
    + Nếu hoá đơn quá hạn thanh toán thị bạn có thể làm thêm PL HD
    + Khi quá hạn thanh toán mà chưa thanh toán hết thì số thuế GTGT còn lại không được khấu trừ bạn phải đưa xuống chi phí. Khi thanh toán xong thì bạn báo tăng số thuế để được khấu trừ tiếp
    Khuyến khích làm TH01.
     
    #13
  14. sonuq215

    sonuq215 Nhận làm báo cáo thuế

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Ðề: Thời hạn kê khai hoá đơn đầu vào?

    Cho mình hỏi nếu quá 6 tháng, hóa đơn có phải kê khai trên HTKK không?
    Nếu kê khai thì cho mục nào?
    Thanks!
     
    #14
  15. phongthanhtp

    phongthanhtp miêu tẩy diện Staff Member

    Bài viết:
    1,297
    Đã được thích:
    128
    Nơi ở:
    đất võ trời văn
    Ðề: Thời hạn kê khai hoá đơn đầu vào?

    Vẫn kê khai nhé bạn, kê vào mục 2

     
    #15
  16. TNAWHC

    TNAWHC Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Ðề: Thời hạn kê khai hoá đơn đầu vào?

    cho mình hỏi ké 1 chút.
    Mình có 1 hóa đơn VAT đầu vào ngày 27/04/2012 nhưng do sơ suất nên quên chưa kê khai vào ký thuế tháng 10/2012.
    Vậy hóa đơn này còn được kê khai bổ sung tháng 10/2012 trong kỳ thuế 11/2012 này không

    Cảm ơn mọi người :)
     
    #16
  17. phongthanhtp

    phongthanhtp miêu tẩy diện Staff Member

    Bài viết:
    1,297
    Đã được thích:
    128
    Nơi ở:
    đất võ trời văn
    Ðề: Thời hạn kê khai hoá đơn đầu vào?

    Vẫn kê khai nhé bạn, nhưng nhớ là kê vào mục 2. không đủ điều kiện khấu trừ vì quá hạn 6 tháng.
    (kể cả nếu tháng kỳ kê khai thuế 10/2012 bạn kê khai (hạn nộp là 20/11/2012) cũng hết hạn rồi)
     
    #17

Chia sẻ trang này