Định khoản nghiệp vụ phát sinh

• Thread starter Victoria
  • Ngày gửi
V

Victoria

Guest
9/5/06
22
0
0
Ha Noi
Chao các bạn
Cho mình hỏi, công ty mình mua bàn ghế, máy tính, máy móc có giá trị nhỏ hơn 10 triệu đồng thì mình nên hạch toán vào TK nào 153, 242, 642.
Nếu hạch toán vào TK 153 - đồ dùng văn phòng, sau đó căn cứ vào doanh thu để phân bổ vào 642 ah, hay cho vào 242 - CP trả trước dài hạn, mình định trích trong 2 năm
Ah, nếu mình mua 1 dàn máy vitính trị giá 70 triệu nhưng gồm 10 chiếc , HĐGTGT, vậy mình có được hạch toán vào TSCĐ không (mình sẽ diễn giải rằng, đó là hệ thôngd máy dùng cho công tác đào tạo , nó gắn liền với nhau)

Sự khác nhau giữa cái được gọi là TSCĐ và cái không đủ tiêu chuẩn TSCĐ là gì.
Nếu doanh thu ít, mà TSCĐ KH trong 3 năm dẫn đến CP lớn hơn DThu thì làm thế nào.

Nếu mình hạch toán vào công cụ dụng cụ xong cũng phân bổ trong 2 năm thì nht có đúng không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Trước tiên bạn nên xem lại chuẩn mực Kế Toán 03 "TSCĐ HH" hoặc QD206 về việc trích khấu hao TSCĐ, trong đó sẽ có các điều kiện ghi nhận 1 tài sản là TSCĐ, nếu không đáp ứng đủ 4 đk đó thì phải ghi là CC-DC.
Về việc ghi nhận CC-DC, nếu vật dụng nhỏ, bạn có thể ghi nhận thẳng vào 642. Nếu lớn, bạn muốn phân bổ vào nhiều tháng thì:
- Nếu nhập kho: ghi tăng 153, khi nào sử dụng thì ghi N142 (242)/ Có 153
- Nếu mua về sử dụng luôn, không nhập kho: ghi thẳng N142 (242)
Với dàn máy của bạn (70 tr) , bạn có thể ghi nhận TSCĐ như cách bạn giải thích.
Thời gian đầu mới bước vào hoạt động, việc doanh thu ít - chi phí cao ==> lỗ... là chuyện bình thường.
Tóm lại 1 câu: kế toán có thể linh hoạt

A

anhthuan

Sơ cấp
8/6/05
45
0
6
43
Hai Phong
Victoria nói:
Chao các bạn
Cho mình hỏi, công ty mình mua bàn ghế, máy tính, máy móc có giá trị nhỏ hơn 10 triệu đồng thì mình nên hạch toán vào TK nào 153, 242, 642.
Nếu hạch toán vào TK 153 - đồ dùng văn phòng, sau đó căn cứ vào doanh thu để phân bổ vào 642 ah, hay cho vào 242 - CP trả trước dài hạn, mình định trích trong 2 năm
Ah, nếu mình mua 1 dàn máy vitính trị giá 70 triệu nhưng gồm 10 chiếc , HĐGTGT, vậy mình có được hạch toán vào TSCĐ không (mình sẽ diễn giải rằng, đó là hệ thôngd máy dùng cho công tác đào tạo , nó gắn liền với nhau)

Sự khác nhau giữa cái được gọi là TSCĐ và cái không đủ tiêu chuẩn TSCĐ là gì.
Nếu doanh thu ít, mà TSCĐ KH trong 3 năm dẫn đến CP lớn hơn DThu thì làm thế nào.

Nếu mình hạch toán vào công cụ dụng cụ xong cũng phân bổ trong 2 năm thì nht có đúng không?

Bạn làm như bạn cothant nói ấy.
Về phàn Cp cao hơn doanh thu. Bạn phải nói rõ hơn là CP nào? CP giá vốn (632) hay CP hoạt động kinh doanh (641, 642), hai cái là khác nhau. Trong trường hợp bạn để 632 cao hơn 511 là C.ty bạn có vấn đề rồi với cơ quan thuế rồi, gọi Kiểm toán vào họ điều chỉnh chroo.

T

Thanhhien152006

Sơ cấp
24/6/08
18
0
0
39
Hà Nội
Về CC-DC Bạn định hướng như thế là đúng. Khi nhập về kho rồi xuất ra dùng bạn nên làm theo bạn cothant. Còn về kinh doanh thì có thể lỗ trong thời gian đầu nhưng bạn cân đối sao cho phù hợp. Đừng để lỗ nhiều quá.
Chúc bạn thành công

bảo trân

bảo trân

Trung cấp
8/9/06
119
0
16
TP.HCM
Theo mình thấy thì 10 chiếc máy vi tính của bạn không đủ điều kiện ghi nhận là TSCĐ. Bởi vì nếu như tách riêng ra từng máy thì mỗi máy vẫn có thể hoạt động bình thường.
Bạn ghi nhận vào TK 242 rồi phân bổ dần là hợp lý.

T

thapktth

Guest
4/4/08
6
0
0
bac ninh
Theo mình thấy thì 10 chiếc máy vi tính của bạn không đủ điều kiện ghi nhận là TSCĐ. Bởi vì nếu như tách riêng ra từng máy thì mỗi máy vẫn có thể hoạt động bình thường.
mình lại không nghĩ như bạn, bởi khi mình mua một hệ thống máy tính như vậy hoàn toàn đủ điều kiện để ghi nhận là tài sản cố định chứ tự nhiên lại tách ra từng cái để ghi nhận như là công cụ à? ai lại làm thế làm gì.

B

Bachmai792004

Guest
12/6/08
5
0
0
Hà Nội
Nếu coi đây là tài sản cố định thì lúc một máy bị hỏng thì định khoản như thế nào vậy bạn?

T

trang chieu

Sơ cấp
4/12/10
6
0
0
35
HCM

Mình làm như bạn này, nhưng cty mình mua có 6 cái thui.Và giờ đã phân bổ gần xong rùi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA