Hóa đơn đầu vào sai mã số thuế thì có được tính vào chi phí hợp lý?

• Thread starter nguyenkimtuan
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

nguyenkimtuan

Guest
16/5/06
13
0
0
42
Ha noi
Cảm ơn các bạn đã chỉ bảo giup tôi. Tham gia trang webketoan da giup toi rất nhiều trong công viêc. Tôi xin các bạn chỉ bảo tôi thêm vấn đề này. Hóa đơn đầu vào mà sai mã số thuế thì thì không được khấu trừ nhưng có được tính vào chi phí hợp lý ko? Vì đôi lúc ko gửi lại hóa đơn để sửa lại MST được Và các bạn chỉ giúp văn bản pháp luật nói về vấn đề này? V

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hatbui

Guest
17/10/05
38
0
6
TP.HCM
Cty mình vẫn cho vào chi phí, tương tự như là hóa đơn kê khai quá hạn 03 tháng vậy.

G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
nguyenkimtuan nói:
Cảm ơn các bạn đã chỉ bảo giup tôi. Tham gia trang webketoan da giup toi rất nhiều trong công viêc. Tôi xin các bạn chỉ bảo tôi thêm vấn đề này. Hóa đơn đầu vào mà sai mã số thuế thì thì không được khấu trừ nhưng có được tính vào chi phí hợp lý ko? Vì đôi lúc ko gửi lại hóa đơn để sửa lại MST được Và các bạn chỉ giúp văn bản pháp luật nói về vấn đề này? V
Mình nghĩ là không được, hai bên ít nhất phải làm biên bản điều chỉnh MST lại cho đúng

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
gaconlonton nói:
Mình nghĩ là không được, hai bên ít nhất phải làm biên bản điều chỉnh MST lại cho đúng
Mình đồng ý với bạn gaconlonton, bạn nên làm biên bản điều chỉnh MST cho những tờ hóa đơn này,
Thân

T

Thuy Van

Guest
Mình nghĩ chắc chắn là phải làm một văn bản điều chỉnh MST giữa 02 bên

T

tinhco

Trung cấp
14/11/04
65
0
6
Chau Thanh
Các hóa đơn tiền điện năm 2000 của Cty mình đều sai mã số thuế. Đến năm 2005, khi Cục Thuế tỉnh đến làm việc thì họ xuất toán tất cả các chi phí tiền điện này (đương nhiên cũng không cho khấu trừ thuế GTGT). Họ nói là dù đúng tên Cty nhưng họ xem mã số thuế là quan trọng hơn.
Vì chi phí này quá lớn (1,1tỷ), Cty mình đã làm công văn trình bày chi phí tiền điện này là có thực, chỉ do Điện lực ghi sai mã số thuế và kèm theo Hợp đồng mua bán điện. Sau đó Thuế yêu cầu làm bảng liệt kê ghi rõ số hóa đơn, số tiền điện Cty sử dụng có chữ ký của Cty và Điện lực, sau đó họ mới chấp nhận chi phí này.
Mình kể dài dòng vấn đề trên của cty mình để các bạn lưu ý xem xét mã số thuế trên hóa đơn, nếu sai thì phải làm biên bản điều chỉnh để tránh trường hợp như Cty mình nhé.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
gaconlonton nói:
Mình nghĩ là 1 việc,quan trọng là thanh tra thuế nghĩ thế nào thôi.Thông tư 128/TT-BTC "nghĩ là" không được và không thể được,bạn phải làm biên bản điều chỉnh lại mã số thuế!Thân.

L

LeThuThuy

Guest
7/4/06
45
0
6
TP.HCM
hatbui nói:
Cty mình vẫn cho vào chi phí, tương tự như là hóa đơn kê khai quá hạn 03 tháng vậy.
Nếu khi bạn đưa tờ hóa đơn ghi sai MST cho cho mình thì mình sẽ nghi ngờ vậy hóa đơn này ghi sai MST hay là ghi sai tên và địa chỉ cty. Vậy tốt nhất là nên làm biên bản điều chỉnh lại MST nhé.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA