Thắc mắc về Thuế TNDN theo hình thức tự khai tự nộp

• Thread starter springhoang
  • Ngày gửi
S

springhoang

Guest
29/4/04
18
1
3
HCM
Truy cập trang
Có ai ở khu vực nào được thí điểm theo hình thức thuế tự khai tự nộp chưa????( Các khu vực Bình thuận, bắc ninh......) giải thích giùm em với:
- Cty em là cty cổ phần kinh doanh trong lĩnh vực vận tải hành khách bằng taxi , bắt đầu hoạt động tháng 12 năm 2005 trong quý 1 năm 2006 tổng doanh thu khoảng 1tỷ doanh thu chưa VAT(con số ví dụ thôi). Cơ quan thuế nói CTy em phải nộp thuế là
1tỷ x 3% = 30,000,000 (3% là phần tự kê khai để nộp thuế, cũng là phần ít nhất, nếu cty muốn nộp 5%, 10% cũng được)
30,000,000 *28%= 8,400,000 (thuế TNDN)
Vậy số thuế mà công ty em phải nộp là 8,400,000đ
Trong khi đó số VAT còn được khấu trừ cũng còn khá nhiều -xxxđ
với lại doanh thu này không được trừ chi phí
Cán bộ thuế nói rằng cứ nộp đi có gì đến cuối năm quyết toán thừa thiếu tính sau.
Tất nhiên là cty em phải nộp rồi, nhưng em cứ băn khoăn về cái khoản này nó cứ làm sao ấy,e không hiểu được,Tại sao lại phải nộp thêm tiền trong khi phần khấu trừ thuế đang còn xxxđ ????????, rồi quý 2 quý 3,4 nữa chứ.
Vậy có ai có thể giải thích cho em hiểu vấn đề này được không, em chậm hiểu mong các bác thông cảm giải thích rõ

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
springhoang nói:
Có ai ở khu vực nào được thí điểm theo hình thức thuế tự khai tự nộp chưa????( Các khu vực Bình thuận, bắc ninh......) giải thích giùm em với:
- Cty em là cty cổ phần kinh doanh trong lĩnh vực vận tải hành khách bằng taxi , bắt đầu hoạt động tháng 12 năm 2005 trong quý 1 năm 2006 tổng doanh thu khoảng 1tỷ doanh thu chưa VAT(con số ví dụ thôi). Cơ quan thuế nói CTy em phải nộp thuế là
1tỷ x 3% = 30,000,000 (3% là phần tự kê khai để nộp thuế, cũng là phần ít nhất, nếu cty muốn nộp 5%, 10% cũng được)
30,000,000 *28%= 8,400,000 (thuế TNDN)
Vậy số thuế mà công ty em phải nộp là 8,400,000đ
Trong khi đó số VAT còn được khấu trừ cũng còn khá nhiều -xxxđ
với lại doanh thu này không được trừ chi phí
Cán bộ thuế nói rằng cứ nộp đi có gì đến cuối năm quyết toán thừa thiếu tính sau.
Tất nhiên là cty em phải nộp rồi, nhưng em cứ băn khoăn về cái khoản này nó cứ làm sao ấy,e không hiểu được,Tại sao lại phải nộp thêm tiền trong khi phần khấu trừ thuế đang còn xxxđ ????????, rồi quý 2 quý 3,4 nữa chứ.
Vậy có ai có thể giải thích cho em hiểu vấn đề này được không, em chậm hiểu mong các bác thông cảm giải thích rõ
Thuế VAT là thuế VAT còn thuế TNDN tạm nộp là thuế TNDN tạm nộp bạn nên phân biệt rõ hai khoản thuế này. Với nhà nước bạn nợ thì bạn nộp, còn bạn thừa thì bạn làm thủ tục xin hoàn thuế.
Với hoàn thuế, trường hợp của bạn có thể đưa vào là trong ba tháng kinh doanh bạn có số thuế đầu vào âm liên tục bạn có thể làm thủ tục hoàn thuế GTGT.
Thân

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
MINA nói:
Thuế VAT là thuế VAT còn thuế TNDN tạm nộp là thuế TNDN tạm nộp bạn nên phân biệt rõ hai khoản thuế này.
Thân
Bạn cũng nên phân biệt rõ Thuế Giá trị gia tăng hay Thuế VA hay VAT.Hi..hi..

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA