Cách sửa sổ kế toán bị sai khi làm trên Excel

• Thread starter hanhactech
  • Ngày gửi
H

hanhactech

Sơ cấp
3/1/14
24
0
0
Nha Trang
Chào anh chị trong Cộng đồng Webketoan. Em có vấn đề này rất mong nhận được sự hướng dẫn của mọi người trong cộng đồng. Cụ thể là công ty em phải làm lại BCTC của những năm trước, nhưng em không biết cách sửa lại sổ sách kế toán cũ đã lập như thế nào (Công ty em làm sổ sách kế toán trên Excel). Việc sai sót là do định khoản sai và phản ánh thiếu số tài khoản. Em cảm ơn mọi người nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Ðề: Cách sửa sổ kế toán bị sai khi làm trên Excel

Chào anh chị trong Cộng đồng Webketoan. Em có vấn đề này rất mong nhận được sự hướng dẫn của mọi người trong cộng đồng. Cụ thể là công ty em phải làm lại BCTC của những năm trước, nhưng em không biết cách sửa lại sổ sách kế toán cũ đã lập như thế nào (Công ty em làm sổ sách kế toán trên Excel). Việc sai sót là do định khoản sai và phản ánh thiếu số tài khoản. Em cảm ơn mọi người nhiều!

Bạn đã biết định khoản sai thì sửa những chổ sai, biết phản ánh thiếu TK thì bổ sung cho đủ, đúng tài khoản sẽ được.

H

hanhactech

Sơ cấp
3/1/14
24
0
0
Nha Trang

Cảm ơn bạn.Bạn cho mình hỏi thêm là những chỗ sai đó mình sửa trực tiếp trên sổ kế toán cũ hay sửa trên sổ kế toán tại thời điểm phát hiện sai. Vd là mình phản ánh sai vào tháng 5 năm 2012 dẫn đến BCTC năm 2012 bị sai, đến tháng 12 năm 2013 mới phát hiện ra sai sót thì cách sửa như thế nào là hợp lý nhất. Và số dư đầu năm của BCTC 2013 vẫn phản ánh theo số liệu cũ của BCTC 2012 hay lấy số liệu của bản đã sửa đổi (nếu BCTC 2012 mới thay thế và BCTC 2013 mình nộp cùng 1 ngày).

levanton

levanton

Cao cấp

Cảm ơn bạn.Bạn cho mình hỏi thêm là những chỗ sai đó mình sửa trực tiếp trên sổ kế toán cũ hay sửa trên sổ kế toán tại thời điểm phát hiện sai. Vd là mình phản ánh sai vào tháng 5 năm 2012 dẫn đến BCTC năm 2012 bị sai, đến tháng 12 năm 2013 mới phát hiện ra sai sót thì cách sửa như thế nào là hợp lý nhất. Và số dư đầu năm của BCTC 2013 vẫn phản ánh theo số liệu cũ của BCTC 2012 hay lấy số liệu của bản đã sửa đổi (nếu BCTC 2012 mới thay thế và BCTC 2013 mình nộp cùng 1 ngày).

Nếu BCTC năm 2012 sai sót không trọng yếu và không làm lại, nếu bạn thấy sai sót trọng yếu, có ảnh hưởng đến tài sản, tiền thuế phải nộp thì làm lại. Cả hai trường hợp, vẫn theo nguyên tác số dư đầu năm 2013 là số dư cuối 2012. Nghĩa là nếu BCTC 2012 làm lại( thay thế BCTC cũ) thì số dư đầu 2013 là số dư cuối năm 2012 của báo cáo đã sửa.

H

hanhactech

Sơ cấp
3/1/14
24
0
0
Nha Trang

Cảm ơn bạn nhiều nha, mình hiểu rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA