Sử dụng hoá đơn mua của chi cục thuế khi đã thông báo phát hành hoá đơn đặt in

• Thread starter ketvietduc
  • Ngày gửi
K

ketvietduc

Sơ cấp
3/5/10
3
0
1
41
Hà Nội
Chào các anh chị em!
Mình đáng có một vấn đề rất cần mọi người tư vấn gấp
I) Vấn đề I:
Mình làm báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn quý IV/2011 và đã gửi chi cục thuế nhưng sau mới phát hiện ra sai sót cụ thể là:
+ số hoá đơn tồn đầu kỳ =23 số
+ Số hoá đơn sử dụng = 0 số
+ Số tồn cuối kỳ là 0 số
Thực tế số hoá đơn đã sử dụng là 23 số nhưng mình sơ xuất thế nào đó mà quên không điền vào và một phần do lỗi của HTKK 3.0.2 số dư cuối lại =0 là số dư đúng
nên mình không để ý mà cứ thế in ra đem nộp.
Bên chi cục thuế đang quy mình vào tội không huỷ hoá đơn đã hết hạn sử dụng ( hoá đơn này mua của cục thuế) và khung hình phạt là 2tddeeens 10tr
II) Vấn đề 2:
Mình làm thông báo phát hành hoá đơn sử dụng hoá đơn đặt in từ ngày 29/12/2011
Nhưng kế toán công ty mình viêt 01 hoá đơn cũ ( hoá đơn mua của cục thuế) vào ngày 30/12/2011
Mình hiểu nguyên tắc là khi phát hành hoá đơn mới phải huỷ hoá đơn cũ và hoá đơn cũ không còn giá trị sử dụng nhưng mình quên không kiểm tra kế toán viết hoá đơn
Chi cục thuế quy minh tội sử dụng hoá đơn bất hợp pháp và khung hình phạt là từ 12tr đến 60tr
Mình đang rất bối rối không biết phải làm thế nào, mình làm thêm cho công ty này nên sai đâu mình phải chịu hêt tiền phạt
Rất mong mọi người giúp mình. gấp gấp lắm rồi!
Cảm ơn mọi người nhiều!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dhl740277

Sơ cấp
10/5/12
18
0
0
34
Hà Nội
Ðề: Sử dụng hoá đơn mua của chi cục thuế khi đã thông báo phát hành hoá đơn đặt in

Van de 1 minh chua hieu ban dang can tu van van de gi? Con van de 2 ban lam thong bao phat hanh hoa don 29/12 nhung ban con HD o quyen cu ban van viet duoc HD do cho het quyen mua tai chi cuc thue, mien la quyen hoa don do khong viet sang ngay 1/1/2012.Hien tai minh chua tim thay con van cua Tong cuc thue- BTC quy dinh khi thong bao phat hanh hoa don phai huy hoa don cu( HD dang su dung).TH cua ban la minh thay ban sai voi khung hinh phat tuong doi theo nghi dinh 51/2010 ND/CP. Minh se co gang tim nhung cv co the giup DN ban giam bot khung hinh phat thoi. Vay ban dang o HN hay TP HCM, ban co the lien he voi minh qua mail taxatc2011@gmail.com neu co minh se co gang giup ban.

K

ketvietduc

Sơ cấp
3/5/10
3
0
1
41
Hà Nội
Ðề: Sử dụng hoá đơn mua của chi cục thuế khi đã thông báo phát hành hoá đơn đặt in

Có bạn nào giúp mình với, mấy ngày nay không ăn không ngủ rùi! gấp gấp lắm rùi..............

nam276

nam276

Trung cấp

Chào các anh chị em!
Mình đáng có một vấn đề rất cần mọi người tư vấn gấp
I) Vấn đề I:
Mình làm báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn quý IV/2011 và đã gửi chi cục thuế nhưng sau mới phát hiện ra sai sót cụ thể là:
+ số hoá đơn tồn đầu kỳ =23 số
+ Số hoá đơn sử dụng = 0 số
+ Số tồn cuối kỳ là 0 số
Thực tế số hoá đơn đã sử dụng là 23 số nhưng mình sơ xuất thế nào đó mà quên không điền vào và một phần do lỗi của HTKK 3.0.2 số dư cuối lại =0 là số dư đúng
nên mình không để ý mà cứ thế in ra đem nộp.
Bên chi cục thuế đang quy mình vào tội không huỷ hoá đơn đã hết hạn sử dụng ( hoá đơn này mua của cục thuế) và khung hình phạt là 2tddeeens 10tr
II) Vấn đề 2:
Mình làm thông báo phát hành hoá đơn sử dụng hoá đơn đặt in từ ngày 29/12/2011
Nhưng kế toán công ty mình viêt 01 hoá đơn cũ ( hoá đơn mua của cục thuế) vào ngày 30/12/2011
Mình hiểu nguyên tắc là khi phát hành hoá đơn mới phải huỷ hoá đơn cũ và hoá đơn cũ không còn giá trị sử dụng nhưng mình quên không kiểm tra kế toán viết hoá đơn
Chi cục thuế quy minh tội sử dụng hoá đơn bất hợp pháp và khung hình phạt là từ 12tr đến 60tr
Mình đang rất bối rối không biết phải làm thế nào, mình làm thêm cho công ty này nên sai đâu mình phải chịu hêt tiền phạt
Rất mong mọi người giúp mình. gấp gấp lắm rồi!
Cảm ơn mọi người nhiều!
Mình xin trả lời vấn đề 2 nhé:
Thông tư 153 hướng dẫn nghị định 51:
Điều 20. Sử dụng hoá đơn bất hợp pháp:
Sử dụng hoá đơn bất hợp pháp là việc sử dụng hoá đơn giả, hoá đơn chưa có giá trị sử dung, hết giá trị sử dụng.
Của bạn bị rơi vào trường hợp hoa đơn hết giá trị sử dụng => Là hành vi sử dụng hoá đơn bất hợp pháp. Bạn huỷ vào ngày 29/12/2011 rồi thhì ngày 30/12/2011 bạn lấy hoá đơn ở đâu ra mà viết nữa? (Ủa mà thắc mắc nha nếu huỷ thì làm thủ tục cắt góc mà sao vẫn viết đc ta).
Và theo Khoản 7 Điều 33 Nghị Định 51 quy định:
Điều 33. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hoá đơn khi bán hàng, dịch vụ
7. Phạt tiền từ 12.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với hành vi lập hoá đơn bất hợp pháp.
Theo mình thì hãy lên làm giải trình sang bên chi cục thuế quản lý công ty bạn xem sao. Còn việc Bên thuế nói như vậy là đúng rồi đó bạn àh.

K

ketvietduc

Sơ cấp
3/5/10
3
0
1
41
Hà Nội

Mình chưa huỷ hoá đơn cũ, chỉ là không đọc kỹ thông tư hướng dẫn là trước khi phát hành hoá đơn mới phải huỷ hoá đơn cũ.
Hoá đơn mình vi phạm là 01 hoá đơn ngày 30/12/2011 viết vào hoá đơn cũ ( mình tưởng là vẫn được viết đến 31/12/2011)
Hoá đơn đặt in thì mình viết bắt đầu từ 02/01/2012. và thông báo phát hành sử dụng từ 29/12/2011
Có bạn nào có ý kiến khác không giúp mình với

N

nguyenthaokt88

Trung cấp
1/11/11
62
0
0
36
bac ninh

việc của bạn thế nào rùi có ai giúp được bạn chưa.
Theo mình cái vấn đề bạn xuất hóa đơn vào ngày 30/12 thì không ảnh hưởng gì vì bạn chưa làm thông báo hủy hóa đơn đến cơ quan thuế. Còn thông báo phát hành hóa đơn thì như mình biết sau 05 ngày mới được sử dụng, nên nếu ngày 30/12/2011 mà bạn dùng hóa đơn mới chưa chắc đã hợp lệ.
Còn việc bạn làm báo cáo sử dụng hóa đơn quý IV/ 2011 như vậy cũng là sai, vì hóa đơn mới bạn đã làm thông báo phát hành ngày 29/12 nên báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn tồn quý IV/2011 phải bao gồm cả hóa đơn bạn vừa đặt in nữa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA