Hợp lý hóa chi phí

• Thread starter Papaya
  • Ngày gửi
P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
Các anh chị trên web kế toán ơi
em có một số vấn đề cần hỏi
công ty em ở HÀ Nội có thuê nhà làm nơi làm việc và có phát sinh một số chi phí sau:
1. Chi phí điện, nước, điện thoại: các hóa đơn đều mang tên chủ nhà, làm thế nào để là chi phí hợp lý của công ty?
2. Chi phí thuê nhà : sau khi làm đầy đủ thủ tục phải nộp hộ thuế cho chủ nhà là 22,.. mấy % cơ so với nộp thuế thu nhập doanh nghiệp là 28 %

vậy có nên cố hợp thức hóa chi phí thuê nhà không vì làm thủ tục này rất nhiêu khê :mrstraetz

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
Vấn đề này trong diễn đàn nói nhiều rồi, bạn thử dùng chức năng tìm kiểm xem

phamtrinhqn

phamtrinhqn

Trung cấp
12/9/05
83
0
6
44
Quang ninh
Nếu hóa đơn mang tên giám đốc được tính 50% vào chi phí

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
phamtrinhqn nói:
Bạn ơi, cái này bạn được ai cho đưa vào chi phí, chắc là trường hợp biệt phải không vậy?

W

WINTU

Trung cấp
10/4/06
141
1
18
Quảng Bình
MINA nói:
Bạn ơi, cái này bạn được ai cho đưa vào chi phí, chắc là trường hợp biệt phải không vậy?
Vụ này là bồ nhí của giám đốc ra quyết định rồi dân kế toan phải thực hiện . Nếu những ai không muốn mất việc thì nhắm mắt mà làm đi.

Than men nha

W

WINTU

Trung cấp
10/4/06
141
1
18
Quảng Bình
Papaya nói:
công ty em ở HÀ Nội có thuê nhà làm nơi làm việc và có phát sinh một số chi phí sau:
1. Chi phí điện, nước, điện thoại: các hóa đơn đều mang tên chủ nhà, làm thế nào để là chi phí hợp lý của công ty?
2. Chi phí thuê nhà : sau khi làm đầy đủ thủ tục phải nộp hộ thuế cho chủ nhà là 22,.. mấy % cơ so với nộp thuế thu nhập doanh nghiệp là 28 %

vậy có nên cố hợp thức hóa chi phí thuê nhà không vì làm thủ tục này rất nhiêu khê :mrstraetz
Thực ra vấn đề này củng dễ giải quyết . Nếu công ty em quan tâm đến uy tính va thương hiệu thì hãy làm hợp đồng thuê nhà và đi đóng thuế đầy dủ . hoặc sau khi thue nhà xong thi chuyen doi quyen so huu . Neu 2 van de tren khong quan tam thi dưa khoản đó cho giám đóc rồi nói giám doc ke hoa don tiep khach len . OK
Than men nhe

P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
bác Wintu nói em chẳng hiểu gì cả. trường hơp làm hợp đồng thuê nhà đóng thuế đầy đủ thì các hóa đơn mang tên chủ nhà có được coi là chi phí hợp lý không? hay còn phải làm các thủ tục khác nữa? còn vấn đề kê vào chi phí tiếp khách lên em nghĩ là không ổn (bác thiếu kinh nghiêm quá)
ai biết thì cho em các giải quyết chi tiết từng vấn đề một đi, các bác đừng nói những vấn đề ngoài lề :((

H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
Đọc những bài trên web thì:
-hóa đơn điện nước mang tên chủ nhà nhưng nếu trogn hợp đồng thuê đã ghi là công ty của bạn chịu thì bạn cứ kê khai ở bảng kê 03, mục thuế VAT thì k viết gì còn giá trị trước thuế thì bạn viết giá trị sau thuế. Nghĩa là khoản đấy bạn cho vào chi phí nhưng k được khấu trừ thuế. Cái này mình đã hỏi cán bộ thuế bên mình chị ý bảo tùy vào người quyết toán thuế nhưng có hợp đồng thuê ghi rõ thế, việc mình trả các chi phí đấy hoàn toàn hợp lý mình nghĩ k vấn đề gì đâu.
-còn chi phí đóng thuế thuê nhà, là khoản trả hộ cho chủ nhà, mang tên chủ nhà: đã bàn luận rất tranh cãi, người cho vào chi phí người bảo k? tớ giờ cũng chưa biết nên cho vào hay k?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
phamtrinhqn nói:
Có phải trường hợp của bạn nhà của giám đốc được lấy làm văn phòng của công ty vừa là nơi ở của giám đốc nên bên thuế yêu cầu chỉ được tính 50% vào chi phí hợp lý của công ty.

B

bichvanho

Guest
22/2/06
35
0
0
Hanoi
www.shopmuaban.com.vn
Có cách nào vừa tắng chi phí hợp lý trong kỳ dể giảm thuế thu nhập, vừa giảm được thuế GTGT phải nộp trong tháng ko? Các cao thủ WEBKt ơi chỉ giùm cho mình với

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Chi phí phát sinh thì nhiều, bạn nói chung chung quá, ko biết đâu mà lần.Vả lại, chuyện này anh em kế toán ta đóng cửa bảo nhau, chứ nói huỵch toẹt ra thế này, lỡ mấy bác thuế biết được thì nguy quá.Thì túm lại, mấy cphí "dễ" làm nhất là cp quản lý dn, cp vận chuyển hàng hoá chẳng hạn...
còn làm thế nào để giảm Vat thì tuỳ thuộc vào đặc điểm dn hay loại mặt hàng, đối tác làm ăn của dn bạn chứ.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Papaya nói:

1/Được tính chi phí điện nước với điều kiên:Trong hợp đồng ghi rõ ngoài tiền thuê nhà bên thuê phải trả tiền điện nước..
2/ Chi phí thuê nhà tiền thuế nộp hộ cho chủ nhà là không được.Cái này là trác nhiệm của chủ nhà, khi cho thuê thì phải kê khai nộp thuế GTGT-TNDN.

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Papaya nói:

Chào bạn.
1.Để chi phí điện nước, điện thoại được tính vào chi phí hợp lý của cty thì trên các hóa đơn đó bắt buộc phải mang tên cty, có mã số thuế đàng hoàng. Nếu không thì chắc chắn không được tính vào cp hợp lý, ko được khấu trừ VAT đâu nhé cho dù trong hợp đồng có ghi nhận ntn đi nữa.
2. Còn vấn đề có lên hợp thức hóa chi phí thuê nhà ko lại tùy vào quyết định của kế toán. Bạn thử tính toán số thuế phải nộp thuê nhà với số tiền tạm tính phải nộp nếu chi phí này ko được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ. Thường là nếu số tiền thuê nhà không lớn quá và doanh nghiệp còn nhiều khoản chi phí khác nữa thì thôi, người ta sẽ không cần phải hợp thức hóa cp này nữa.

Sửa lần cuối:
X

xulongnhim

Guest
26/6/06
28
1
1
HCM
Sau khi sếp mình tư vấn mình trả lời cho bạn nè!
- Các chi phí điện nước mang tên chủ nhà thì không được kê khai vào chi phí cũng như được khấu trừ thuế VAT.
Giải thích: Trường hợp nhà cho thuê đó là của công ty A, công ty A không sử dụng mà cho công ty B, C và D thuê. Nếu như bạn làm ở công ty A thì bạn có quyền kê khai tất cả các khoản phí đó và tất nhiên được khấu trừ (vì tất cả đều mang tên công ty A). Và các công ty B, C và D thì sao? Nếu như các công ty này cũng được kê khai vào chi phí thì vô hình chung có tất cả là 4 công ty cùng lúc kê khai vào chi phí của cùng 1 tờ hóa đơn. Vậy là không ổn. Sẽ bị sai lệch và làm thất thu thuế cho nhà nước.
- Còn câu hỏi sau thì mình hông hiểu.

P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
em cám ơn bác hiền thục: vậy làm thế nào để các hóa đơn mang tên chủ nhà thành hóa đơn mang tên công ty mình? chứ bây giờ khoản điện nước điện thoại, internet ngót nghét chục triệu thì làm thế nào.
em cám ơn bác xù lông nhím, cấu thứ hai của em nghĩa là , so sánh chi phí nộp thuế thu nhập (khi ko hợp lý chi phí điện nước....) và chi phí nộp thuế cho chủ nhà ( để hợp lý chi phí..dien nước....) bác hiểu vấn đề chưa a?
To: ngphuochien: không nộp hộ thuế cho chủ nhà thì ai cho thuê nhà hả bác
to : hienthuc: bay gio coi như không thuê nhà nữa vậy lấy cơ sở đâu để chi phí điện nước...thành CF hợp lý

Sửa lần cuối:
L

LeThuThuy

Guest
7/4/06
45
0
6
TP.HCM
xulongnhim nói:
Sau khi sếp mình tư vấn mình trả lời cho bạn nè!
- Các chi phí điện nước mang tên chủ nhà thì không được kê khai vào chi phí cũng như được khấu trừ thuế VAT.
Giải thích: Trường hợp nhà cho thuê đó là của công ty A, công ty A không sử dụng mà cho công ty B, C và D thuê. Nếu như bạn làm ở công ty A thì bạn có quyền kê khai tất cả các khoản phí đó và tất nhiên được khấu trừ (vì tất cả đều mang tên công ty A). Và các công ty B, C và D thì sao? Nếu như các công ty này cũng được kê khai vào chi phí thì vô hình chung có tất cả là 4 công ty cùng lúc kê khai vào chi phí của cùng 1 tờ hóa đơn. Vậy là không ổn. Sẽ bị sai lệch và làm thất thu thuế cho nhà nước.
- Còn câu hỏi sau thì mình hông hiểu.
Đó là trường hợp thuê lại của cty còn nếu thuê của cá nhân thì :
Các chi phí điện nước mang tên chủ nhà thì được kê khai vào chi phí nhưng không được khấu trừ thuế VAT nếu như trên hợp đồng thuê nhà ghi rõ là tiền điện nước do cty chịu, nhưng bạn chỉ được tính phần mà cty sử dụng thôi (bằng cách lấy hóa đơn khi cty đã thuê nhà trừ đi hóa đơn mà trước khi cty thuê nhà).
Đó là trách nhiệm của chủ nhà, cty không thể hạch toán thuế đóng hộ chủ nhà vào đâu được.

P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
bác thu thủy nói vậy thế sao bác hienthuc lại bảo là các hóa đơn phải có tên công ty mã số thuế mới là chi phí hợp lý được em biết nghe ai bây giờ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Việc bạn thuê nhà của dân để làm trụ sở công ty đương nhiên bạn phải trả tiền điện nước thực tế sử dụng và được tính vào chi phí SXKD.

Trả tiền cho nhà cung cấp điện nước nếu chủ nhà cho phép chuyển, tách riêng hợp đồng.

Trả tiền trực tiếp cho chủ nhà trong trường hợp không chuyển tên hợp đồng điện nước và hợp đồng thuê nhà ghi rõ việc DN phải trả lại tiền điện, nước cho chủ nhà theo thực tế sử dụng.

Chứng từ pháp lý làm căn cứ hạch toán chi phí trong trường hợp này sẽ là phiếu chi tiền của DN, có chữ ký của người nhận tiền là chủ nhà.

Đây là câu trả lời trên Website của Bộ tài chính. Bạn có thể kiểm chứng tại đây: http://www.mof.gov.vn/Default.aspx?tabid=106&ItemID=6133

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Trường hợp bạn thuê nhà với thời gian lâu dài, ổn định; chi phí điện nước lớn thì nên làm thủ tục chuyển tên sang công ty cho phần dịch vụ điện, nước, ĐT đó (lên cty có liên quan làm thủ tục, thường có giấy chấp nhận của chủ nhà theo form mẫu từng nơi, hợp đồng nhà, giấy ĐKKD, ...) --> hóa đơn điện nước sẽ có tên cty, MST của cty bạn là ổn nhất !

Nếu khi ký hợp đồng thuê nhà, bên chủ nhà muốn bên bạn đóng thuế thì bạn nên gross tiền thuê nhà hàng tháng lên để đóng thuế, như vậy sẽ tính được vào chi phí. Thân mến !

M

momyeu

Guest
16/8/05
2
0
0
47
Vietnam
nên chọn phương án lâu dài và hợp lý nhất là chuyển mọi chi phí như điện, nước, điện thoại sang tên công ty. Như thế sau này đỡ rắc rối hơn. cho dù có phiếu chi cho....chủ nhà hợp lý nhưng đây kg phải là phương án tốt đâu. he he

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA