Hóa đơn GTGT ghi hai loại mực có được chấp nhận không?

• Thread starter phongvan
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

phongvan

Mơ về một ngày mai
Nếu hóa đơn GTGT ghi hai loại mực thì liệu bên thuế họ có chấp nhận không nhỉ?Mình nghe một chị kế toán nói là thuế không chấp nhận nhưng mình chưa đọc thấy quy định hóa đơn GTGT chỉ được viết một màu mực? Ai biết làm ơn giúp mình với?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo luật kế toán, chứng từ kế toán phải viết bút mực và chữ ký trên chứng từ kế toán không được ký bằng mực đỏ.

Quy định chỉ có vậy, không thấy đề cập đến nội dung như bạn hỏi.

G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
phongvan nói:
Nếu hóa đơn GTGT ghi hai loại mực thì liệu bên thuế họ có chấp nhận không nhỉ?Mình nghe một chị kế toán nói là thuế không chấp nhận nhưng mình chưa đọc thấy quy định hóa đơn GTGT chỉ được viết một màu mực? Ai biết làm ơn giúp mình với?
Nếu điều này chỉ được thể hiện trên liên đầu tiên thì đươc. Còn các trường hơp khác thì không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Các liên sau phải là các liên qua giấy than rồi. Hai màu mực làm sao được? (trừ chữ ký, có thể ký trực tiếp)

gaconlonton nói:
Nếu điều này chỉ được thể hiện trên liên đầu tiên thì đươc. Còn các trường hơp khác thì không?

H

Hien tron

Guest
thuế họ không chấp nhận liên 1 của hóa đơn viết bằng 2 màu mực

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thuế không chấp nhận thông qua văn bản hay bằng miệng hả bạn? Nếu là văn bản thì cho mình xem nhé, còn nếu bằng miệng thì cứ quặc lại: "văn bản đâu?".

Hien tron nói:
thuế họ không chấp nhận liên 1 của hóa đơn viết bằng 2 màu mực

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nếu có một ngày mưa, giấy than thì hết mà trời mưa không tạnh, mình làm biếng đi mua giấy than nên mình làm siêng xuất hóa đơn viết bằng mực tươi trên cả 3 liên nội dung giống nhau 100% thì có được không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo quy định Lập chứng từ kế toán tại Quyết định 15/2006/QĐ-BTC:

Chứng từ kế toán phải được lập đủ số liên theo quy định cho mỗi chứng từ. Đối với chứng từ lập nhiều liên phải được lập một lần cho tất cả các liên theo cùng một nội dung bằng máy tính, máy chữ, hoặc viết lồng bằng giấy than. Trường hợp đặc biệt phải lập nhiều liên nhưng không thể viết một lần cho tất cả các liên chứng từ thì có thể viết hai lần nhưng đảm bảo thống nhất nội dung và tính pháp lý của tất cả các liên của chứng từ.

OldNTV nói:
xuất hóa đơn viết bằng mực tươi trên cả 3 liên nội dung giống nhau 100% thì có được không?
Hóa đơn có ba liên, có thể viết được một lần do đó, bạn phải viết liên 2 và liên 3 trên giấy than.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nguyen Tu Anh nói:
Theo quy định Lập chứng từ kế toán tại Quyết định 15/2006/QĐ-BTC:

Chứng từ kế toán phải được lập đủ số liên theo quy định cho mỗi chứng từ. Đối với chứng từ lập nhiều liên phải được lập một lần cho tất cả các liên theo cùng một nội dung bằng máy tính, máy chữ, hoặc viết lồng bằng giấy than. Trường hợp đặc biệt phải lập nhiều liên nhưng không thể viết một lần cho tất cả các liên chứng từ thì có thể viết hai lần nhưng đảm bảo thống nhất nội dung và tính pháp lý của tất cả các liên của chứng từ.

Hóa đơn có ba liên, có thể viết được một lần do đó, bạn phải viết liên 2 và liên 3 trên giấy than.
Vậy mà mình đã từng xảy ra một chuyện hy hữu như sau: Hôm đó mình xuất hóa đơn, vì vô tình tờ giấy than thứ 2 (để ghi lên liên 3) mình lại không chèn vào. Kết quả là liên 3 không có một chữ nào hết. Ngay trong hôm đó lại bị thuế kiểm tra đột xuất, nhìn tờ hóa đơn liên 3 không có chữ, vị cán bộ thuế nhìn cái mặt sững sờ của mình mà ổng cũng vẫn nghi nghi mình bán hóa đơn. May mà người mua lại quen một nhân viên cùng chỗ với mình. Lập tức người ấy bị điều đi lập tức để liên lạc tìm người quen ấy. May mắn là sau 30 phút mình mượn lại được liên đỏ cầm về đối chiếu với liên 1. Phù... vị cán bộ thuế yêu cầu lấy viết ghi tươi lên liên 3 nội dung giống 100% vì không thể đè giấy than được nữa. Thế là tai qua nạn khỏi, mình liền để nghị sếp chi "cám ơn".

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
OldNTV nói:
Phù... vị cán bộ thuế yêu cầu lấy viết ghi tươi lên liên 3 nội dung giống 100% vì không thể đè giấy than được nữa. Thế là tai qua nạn khỏi, mình liền để nghị sếp chi "cám ơn".

_ Ôi trời.. đọc đến chữ tươi thì không biết nói gì luôn và cũng không biết bình phẩm về vị cán bộ thuế này như thế nào nữa.. Vậy thì VB luật quy định không bằng miệng họ à.?

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
IMK nói:
_ Ôi trời.. đọc đến chữ tươi thì không biết nói gì luôn và cũng không biết bình phẩm về vị cán bộ thuế này như thế nào nữa.. Vậy thì VB luật quy định không bằng miệng họ à.?
Cũng không hiểu nhưng nếu là bạn thì bạn xử lý như thế nào với trường hợp đó nếu không ghi tươi lên liên 3.

P

phongvan

Mơ về một ngày mai
Thế cho mình hỏi chữ ký thì có bắt buộc phải ký từng liên một không? Hay là dùng giấy than cũng được?

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
OldNTV nói:
Cũng không hiểu nhưng nếu là bạn thì bạn xử lý như thế nào với trường hợp đó nếu không ghi tươi lên liên 3.

_ sorry đọc nhầm liên 3 thành 3 liên ^^... trong trường hợp đó thì đành phải làm như vậy thôi
_còn không thì foto liên 1, lấy giấy than để lên liên 3, để foto lên, canh cho vừa.. viết đè lên theo nét trên foto..

H

home_star

Guest
12/8/04
74
0
0
Hà Nội
Đặt giấy than dùng bút bi không mực tô lại liên 1 cũng được. Nhưng phải tô cẩn thận ha

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_Tô liên 1 cũng được nhưng xấu lắm, có khi làm hỏng liên 1 nữa.. chi bằng tô lên giấy foto chắc ăn hơn..

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
IMK nói:
_Tô liên 1 cũng được nhưng xấu lắm, có khi làm hỏng liên 1 nữa.. chi bằng tô lên giấy foto chắc ăn hơn..
He he, mình định làm như thế thì bị ông cán bộ thuế ký một phát đau điếng rùi nói: "đã sai còn muốn sai thêm hả, liệu chú đồ lại như thế nó có giống y chang được không, ghi thẳng mực tươi lên liên 3 luôn, lấy liên đỏ ra xem ghi như thế nào thì ghi lại giống 100%"

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chỉ có quy định chữ ký phải được ký từng liên đối với chứng từ kế toán dùng để chi tiền. Cụ thể hơn là phiếu chi.

phongvan nói:
Thế cho mình hỏi chữ ký thì có bắt buộc phải ký từng liên một không? Hay là dùng giấy than cũng được?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA