Số lượng người lao động bao nhiêu là phải đóng bảo hiểm, và phải có công đoàn

• Thread starter Dang Thanh Mai
  • Ngày gửi
D

Dang Thanh Mai

Guest
8/4/06
43
0
0
Hà Nội
Sử dụng người lao động bao nhiêu thì phải đóng bảo hiểm, và thành lập công đoàn. Nếu sử dụng nhiều lao động mà không đóng bảo hiểm thì có sao không? và nếu bị phạt thì phạt như thế nào?
U nào biết về vấn đề này chỉ cho tui với!
Và tôi muốn tìm hiểu thì tìm ở Thông Tư nào? chỉ cho tui biết số thông tư lun nhe'.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Sử dụng 1 lao động đã phải đóng bảo hiểm. 10 người trở lên thành lập công đoàn. Không đóng bảo hiểm thuế xuống quyết toán thì bóc chi phí lương hàng tháng ra mà chỉ lấy theo quyết định tiền lương tùy từng khu vực, cao nhất chi phí lương được tính là 1tr/tháng/người. BHXH phát hiện thì sẽ truy thu và phạt, không phát hiện thì thôi.
Bộ Luật lao động có nói rõ còn quy định của bảo hiểm thì phải lên bảo hiểm để xin sẽ có số thôg tư. Thông tư nào thì mình không nắm rõ.

D

Dang Thanh Mai

Guest
8/4/06
43
0
0
Hà Nội
bao hiểm xã hội phát hiện ra là..... chết!
chết? là như thế nào vậy bạn?

Sửa lần cuối:
darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Dang Thanh Mai nói:
thanh kiu anh
khi nào anh biết số thông tư thì anh update lên nhé.
He he, anh Nguyễn Bình ui, nhớ update thông tư lên nhé.
Nhưng theo em được biết thì thuế không quan tâm đơn vị có đóng BHXH hay không, chỉ cần có đăng ký quỹ tiền lương là được và đương nhiên là phải phù hợp với doanh thu trong kỳ.
BHXH mà phát hiện không kê khai lao động đóng BHXH thì.......chết :man:

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Dang Thanh Mai nói:
bao hiểm xã hội phát hiện ra là..... chết!
chết? là như thế nào vậy bạn?
Thì tất nhiên là ngoài khoản truy thu thì BHXH có quyền phạt. Trên báo diễn đàn doanh nghiệp, trang điện tử vnexpress.net cũng có đăng tải một bài về việc truy thu và phạt BHXH đối với cty bánh đậu xanh (hình như là thiên hương thì phải) với số tiền lên tới tiền tỷ.
Dự thảo luật BHXH đang được QH xem xét (chưa biết có thông qua chưa, lâu quá ko theo dõi), vấn đề BHXH tự nguyện được nhiều người quan tâm nhất.
Tại sao lại ko cho người lao động cũng như chủ DN được tự chủ trong việc đóng BHXH chứ. Thiệt tức muốn chết:wall: :wall:

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Đừng đùa với thuế thế Darkmoon. Thuế sẽ kiểm tra cả sổ bảo hiểm nữa đấy. Thông tin này là chính xác và sắp tới sẽ triển khai đó.

N

nguyenthanhthuy231

Sơ cấp
9/10/09
42
0
6
Hà Nội
Hic... Cty mình thành lập 3 năm rùi mà chưa đóng BHXH, bây giờ mình vào làm mới bỏ ra đóng. Không biết làm thế nào nữa. Nghe mọi người nói mà lo quá ah. Mình mới vào làm ko biết thù tục như thế nào nữa. Có ai bít chỉ dùm mình với huuuuuu....

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Hic... Cty mình thành lập 3 năm rùi mà chưa đóng BHXH, bây giờ mình vào làm mới bỏ ra đóng. Không biết làm thế nào nữa. Nghe mọi người nói mà lo quá ah. Mình mới vào làm ko biết thù tục như thế nào nữa. Có ai bít chỉ dùm mình với huuuuuu....

Trường hợp của bạn là tham gia trễ, ngoài các giấy tờ cần thiết thì phải có công văng iải trình vì sao tham gia trễ
- Đầu tiên thì bạn đăng ký lao động với phòng lao động
- Nếu trên 10 lao động thì thành lập công đoàn hoặc chưa đảu điều kiện thành lập công đoàn thì có giấy xác nhận của Liên đoàn lao động quận
- Xây dựng hệ thống thang bảng lương cho đơn vị. Bạn tham khảo tại đây
Cuối cùng là các thủ tục để tham gia BHXH, bạn tham khảo tại đây
Thân

T

TRUNG

Guest
1/8/07
14
0
0
42
Quế Võ - Bắc Ninh
BHXH thì xem Luật BHXH, Luật Lao động và mới nhất là Nghị định số 86/2010/NĐ-CP ngày 13/08/2010 của Chính phủ về Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực Bảo hiểm xã hội. --> Phạt ra trò đấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA