Ghi mặt hàng trên HĐ đầu ra không giống như trên HĐ đầu vào

• Thread starter Mai Anh vol
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

Mai Anh vol

Guest
12/6/06
27
1
0
Ha Noi
Anh chị ơi giúp em với!
Công ty em có lắp đặt cho người ta một công trình. vấn đề là thế này:
hóa đơn đầu vào thì ghi là ( Thiết bị phụ kiện cho máy cắt , mài ......) có hợp đồng kèm theo.
Hóa đơn đầu ra lại ghi là: ( Lắp đặt hướng dẫn sử dụng chuyển giao công nghệ thiết bị điện.( có kèm theo hợp đồng, trong đó có có ghi các thiết bị của hóa đơn đầu vào
Cách ghi như vậy có hợp lý không ạ? liệ có vấn đề gì khi giải trình thuế không ạ?
Anh chị giúp em với nhé. em mới đi làm nên không có kinh nghiệm
Cám ơn anh chị nhiều :1luvu: :1luvu: :1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thu Quynh

Trung cấp
8/10/05
107
0
0
41
Hai Ba Trung,HN
Trong hóa đơn đầu ra bạn ghi :Lắp đặt hướng dẫn sử dụng chuyển giao công nghệ thiết bị điện theo hợp đồng số ..... là OK. Vì trong hợp đồng của bạn đã ghi rõ đầu vào phần thiết bị.Còn phần lắp đặt hướng dẫn sử dụng bạn kèm theo phần nhân công sau giải trình là được.
Thân./

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi bạn viết hóa đơn đầu ra như vậy sẽ khiến người đọc tờ hóa đơn hiểu: đó là một hoạt động dịch vụ, không có thiết bị đi kèm.

Trên tờ hóa đơn đầu ra, bạn phải ghi cụ thể các thiết bị xuất bán (số lượng, giá trị) và dịch vụ lắp đặt, hướng dẫn sử dụng, chuyển giao công nghệ. Nếu thuế suất của thiết bị khác với thuế suất của dịch vụ thì bạn còn phải viết thành hai tờ hóa đơn nữa cơ.

Nếu hóa đơn đã viết đầy đủ và rõ ràng thì không còn cần hợp đồng kèm theo nữa.

Mai Anh vol nói:
Công ty em có lắp đặt cho người ta một công trình. vấn đề là thế này:
hóa đơn đầu vào thì ghi là ( Thiết bị phụ kiện cho máy cắt , mài ......) có hợp đồng kèm theo.

Hóa đơn đầu ra lại ghi là: ( Lắp đặt hướng dẫn sử dụng chuyển giao công nghệ thiết bị điện.( có kèm theo hợp đồng, trong đó có có ghi các thiết bị của hóa đơn đầu vào
Cách ghi như vậy có hợp lý không ạ? liệ có vấn đề gì khi giải trình thuế không ạ?

P

pinksunny

Guest
22/2/06
34
0
0
Son Tay
Bác Tú Anh ơi cho E hỏi là: Nếu như trên HD đầu ra phải viết cụ thể các thiết bị xuất bán về cả 2 mặt số lượng và giá trị thì 2 mặt này sẽ căn cứ trong hợp đồng để viết hả bác?
Công ty E khi nhập thiết bị đầu vào để phục vụ cho lắp đặt công trình 1 mặt hàng là "Test thử độ cứng", thuế suất 5%, (Tổng tiền là 525.000dd) bộ test này chỉ dùng để kiểm tra độ cứng trước khi thực hiện công trình thôi chứ k phải là thiết bị để lắp đặt. Vậy thì khi viết HD đầu ra E phải viết ntn và thuế suất đầu ra là bao nhiêu hả bác? E mong bác gỡ rối giùm E bác nhé!
Thanks!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
pinksunny nói:
Bác Tú Anh ơi cho E hỏi là: Nếu như trên HD đầu ra phải viết cụ thể các thiết bị xuất bán về cả 2 mặt số lượng và giá trị thì 2 mặt này sẽ căn cứ trong hợp đồng để viết hả bác?
Nếu bác ký hợp đồng với khách hàng thì hàng hóa trên hóa đơn phải khớp đúng về mặt hàng, số lượng và giá trị với hợp đồng là điều đương nhiên rồi. Tuy nhiên, muốn viết được đầu ra thì bác phải ngó cái đầu vào cho khớp đã rồi hãy làm hợp đồng và viết hóa đơn.

pinksunny nói:
Công ty E khi nhập thiết bị đầu vào để phục vụ cho lắp đặt công trình 1 mặt hàng là "Test thử độ cứng", thuế suất 5%, (Tổng tiền là 525.000dd) bộ test này chỉ dùng để kiểm tra độ cứng trước khi thực hiện công trình thôi chứ k phải là thiết bị để lắp đặt. Vậy thì khi viết HD đầu ra E phải viết ntn và thuế suất đầu ra là bao nhiêu hả bác? E mong bác gỡ rối giùm E bác nhé!
Thanks!
Nhưng bác có trao cái thiết bị này cho khách hàng không? Tức là bán ý mà. Hay bác chỉ mang đến test thử thôi rồi mang về nhà? Nếu mang về thì khỏi cần ghi vào hợp đồng và hóa đơn cho mệt. Bác lấy công làm dịch vụ thôi.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA