Mỗi tuần một chuyên đề

Xuất khẩu -kê khai thuế tháng ntn?

• Thread starter tranthihai
  • Ngày gửi
T

tranthihai

Trung cấp
27/12/05
85
0
0
40
Tp.Hồ Chí Minh
Mọi người ơi! Em chưa làm về xuất nhập khẩu bao giờ, thế mà bây giờ có người hỏi em là: "Khi công ty họ xuất khẩu hàng hóa thì các chứng từ cần nộp khi kê khai thuế hàng tháng gồm những gì? Ngoài bảng kê thuế thì còn cần chứng từ gì nữa không?" Em bó tay luôn.
Mọi người quen làm về XNK ra tay chỉ dùm cho em với nhé!
Em cảm ơn mọi người nhiều nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Chào bạn, cty mình cũng chuyên về hoạt động XK. Cán bộ thuế bên mình thì không yêu cầu gì ngoài bộ báo cáo thuế hàng tháng.
Tuy nhiên, có một số chi cục thuế hoặc cục thuế yêu cầu bạn phải xuất trình bản sao của tờ khai hải quan có xác nhận thực xuất, sale, packing list, bill, c/o....

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
darkmoon nói:
Chào bạn, cty mình cũng chuyên về hoạt động XK. Cán bộ thuế bên mình thì không yêu cầu gì ngoài bộ báo cáo thuế hàng tháng.
Tuy nhiên, có một số chi cục thuế hoặc cục thuế yêu cầu bạn phải xuất trình bản sao của tờ khai hải quan có xác nhận thực xuất, sale, packing list, bill, c/o....

Cho mình hỏi?

Cty mình mới thành lập chuyên về bán hàng XK. Cho mình hỏi thủ tục xin hoàn thuế XK như thế nào? Trong TT120 thì trong tháng phải XK từ 200triệu VAT hay tính 200 triệu Doanh thu mới được hoàn thuế? Cty mình mua vào VAT tháng 4/2006 là : 26.000.000 đồng, tháng 05 không XK, tháng 06 mới xk tiếp. Như thế mình có thể xin hoàn thuế của tháng 4/2006 không hay để dồn đến cuối năm hoàn được không?

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Phạm Văn Khang nói:
Cho mình hỏi?

Cty mình mới thành lập chuyên về bán hàng XK. Cho mình hỏi thủ tục xin hoàn thuế XK như thế nào? Trong TT120 thì trong tháng phải XK từ 200triệu VAT hay tính 200 triệu Doanh thu mới được hoàn thuế? Cty mình mua vào VAT tháng 4/2006 là : 26.000.000 đồng, tháng 05 không XK, tháng 06 mới xk tiếp. Như thế mình có thể xin hoàn thuế của tháng 4/2006 không hay để dồn đến cuối năm hoàn được không?
Vấn đề về thủ tục hoàn thuế đã được nói nhiều trong box Ứng dụng pháp luật thuế -- phần thuế GTGT, bạn vào đó xem thì dễ hơn.
Còn thời gian hoàn thuế thì theo TT120, bạn có số thuế lũy kế chưa được khấu trừ 3 tháng liên tục không phân biệt là bao nhiêu hoặc trong tháng có số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ là 200tr trở lên thì bạn đủ điều kiện lập hồ sơ hoàn thuế.
Chúc bạn tìm được câu trả lời như ý.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
darkmoon nói:
Vấn đề về thủ tục hoàn thuế đã được nói nhiều trong box Ứng dụng pháp luật thuế -- phần thuế GTGT, bạn vào đó xem thì dễ hơn.
Còn thời gian hoàn thuế thì theo TT120, bạn có số thuế lũy kế chưa được khấu trừ 3 tháng liên tục không phân biệt là bao nhiêu hoặc trong tháng có số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ là 200tr trở lên thì bạn đủ điều kiện lập hồ sơ hoàn thuế.
Chúc bạn tìm được câu trả lời như ý.

Thủ tục nói chung là không có gì khó hiểu, nhưng "thao tác" thì lại rắc rối. Chỉ mỗi cái việc lập các bảng kê thế nào cũng mất bao nhiêu là thời gian. Thấy vậy nhưng khi bắt tay vào làm hồ sơ thì mới biết.

Tốt nhất là trước khi làm đến hỏi cán bộ nơi mình nhờ hướng dẩn, nếu không lại toi công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA