Giúp em với về thuế khoán gấp ?

• Thread starter huongbuhbee
  • Ngày gửi
H

huongbuhbee

Guest
24/6/06
3
0
0
tphcm
em kinh doanh cửa hàng điện thoại di động chịu mức thuế khoán khoảng 500 ngàn đồng một tháng ( khoảng 6 tháng thì tăng ) và không có mua hoá đơn khi nào khách cần lấy hoá đơn thì em nhờ công ty quen xuất dùm . Nhưng nếu em có chưng đủ loại máy điện thoại di động mới từ 01 triệu cho tới 10 triệu dĩ nhiên các máy đó có đầy đủ hoá đơn chứng từ hợp lệ thì mới chưng . Có người bảo em đóng thuế khoán ít quá thì không nên chưng máy như vậy .

Nếu có cán bộ thuế kiểm tra thì em sẽ bị xử lý như thế nào có nghiêm trọng không ? và tốt nhất em nên đối phó ra sao ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu cửa hàng của bạn đóng thuế khoán do cơ quan thuế áp, không căn cứ vào hóa đơn đầu vào, hóa đơn đầu ra hoặc cả hai thì bạn không lo. Có hay không có hóa đơn đối với các mặt hàng thì cũng không phải là cơ sở để tính thuế phải nộp. Do đó, bạn có thể bày hàng thoải mái.

H

huongbuhbee

Guest
24/6/06
3
0
0
tphcm
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu cửa hàng của bạn đóng thuế khoán do cơ quan thuế áp, không căn cứ vào hóa đơn đầu vào, hóa đơn đầu ra hoặc cả hai thì bạn không lo. Có hay không có hóa đơn đối với các mặt hàng thì cũng không phải là cơ sở để tính thuế phải nộp. Do đó, bạn có thể bày hàng thoải mái.
nhưng thuế khoán là do cơ quan thuế cho mình tự khai rồi trên cơ sở đó mà đánh thuế - ví dụ như khi kiểm tra cán bộ thuế sẽ hỏi bình quân một ngày doanh số là 500 -600 ngàn đồng trong khi máy móc trưng bày không có cái nào dứoi 01 triệu thì mình biết trả lời sao - họ nói mình khai man thì sao

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
huongbuhbee nói:
nhưng thuế khoán là do cơ quan thuế cho mình tự khai rồi trên cơ sở đó mà đánh thuế
Cơ quan thuế dựa vào lời khai của bạn, không dựa vào hóa đơn đầu vào và đầu ra, nên bạn không cần bận tâm đến việc họ nhìn hóa đơn rồi bắt tăng tiền thuế lên.

huongbuhbee nói:
ví dụ như khi kiểm tra cán bộ thuế sẽ hỏi bình quân một ngày doanh số là 500 -600 ngàn đồng trong khi máy móc trưng bày không có cái nào dứoi 01 triệu thì mình biết trả lời sao - họ nói mình khai man thì sao
Doanh số 1 ngày 500.000 đồng ==> doanh số 2 ngày 1.000.000 đồng. Hai ngày mới bán được một máy điện thoại trị giá 1.000.000 đồng, không được sao?

H

huongbuhbee

Guest
24/6/06
3
0
0
tphcm
nếu đơn giản như vậy thì tốt nhưng tại sao họ dựa vào lời khai của mình rồi cứ 6 tháng lại bắt kê khai lại .ý là khi họ thấy mình trưng bày nhiều thì sẽ điều chỉnh tăng thuế.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Sự tăng tiền thuế lên không phải do nhìn máy điện thoại đắt tiền. Cán bộ thuế không có thời gian mà đến tham quan các cửa hàng, cửa hiệu nhỏ đâu.

Việc phải nộp thuế ngày càng tăng là điều tất yếu của sự phát triển. Cán bộ thuế cũng bị giao chỉ tiêu thu thuế, để thu được thì phải ép các cơ sở kinh doanh thôi.

Do đó, dù bạn không bày điện thoại ra thì tiền thuế đóng sẽ ngày càng tăng theo thời gian.

L

Lê Tuấn Kiệt

Guest
22/6/06
11
0
0
Hà Nội
Nguyen Tu Anh nói:
Bạn quên mất Thông tư liên tịch số 94/2003/TTLT/BTC-BTM-BCA ngày 08/10/2003 rồi sao? nếu bày hàng nhập khẩu (điện thoại) bán mà không có hóa đơn chứng minh nguồn gốc là có thể bị tịch thu đấy.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bác nhấn cho em hai đoạn rõ đậm mà không nhấn nốt cho em cái đoạn này:

Nguyen Tu Anh nói:
thì cũng không phải là cơ sở để tính thuế phải nộp.
Đây mới là ý em muốn nói, chứ em không nói là hàng bày bán không cần có hóa đơn. Bác đừng hiểu nhầm nha.

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Thuế khoán thường áp dụng cho các cửa hàng, các đơn vị kinh doanh nhỏ không kê khai nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập doanh nghiệp . Vì thế khi bạn đã nộp thuế khoán thì sẽ không chịu hai loại thuế trên . Còn hàng hóa trưng bày , mua bán phải có xuất sứ và nguồn gốc về phần này thường bên quản lý thị trường họ có thể kiểm tra bất cứ lúc nào ! bạn nên chú ý ở điểm này đối với hàng nhập khẩu !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA