Theo dõi sản xuất trên excel

• Thread starter cao manh son
  • Ngày gửi
C

cao manh son

Sơ cấp
25/10/05
34
0
8
TX HungYen

Mình muốn theo dõi sản xuất trên excel nhưng chưa tìm được cách nào vừa ý,mong các anh chị và các bạn giúp đỡ
Mình làm ở doanh nghiệp sản xuất,bây giờ mình có 1 file theo dõi sản xuất, ở sheet 1 là dự kiến và tiến độ sản xuất. cụ thể
cột Mã hàng Cột Ngày bắt đầusx Cột tổ sx
A 1/1/2006 1
B 1/1/2006 2
C 1/1/2006 3
D 5/1/2006 1
E 6/1/2006 2
F 7/1/2006 3
Ở Sheet 2 là phần theo dõi cụ thể từng tổ sản xuất đang sản xuất mã hàng nào theo từng ngày
tổ sx mã hàng
1 ?
2
3
Vần đề là mình muốn từng ngày khi mở máy là có thể biết ngay tổ nào đang sản xuất mã hàng nào
ví dụ ngày 4/1/2006 sẽ là
tổ sx mã hàng
1 A
2 B
3 C
sang ngày 5/6/2006 sẽ là
Tổ sx Mã hàng
1 D
2 B
3 c
sang ngày 6/6/2006 sẽ là
Tổ sx Mã hàng
1 D
2 E
3 c
sang ngày /6/2006 sẽ là
Tổ sx Mã hàng
1 D
2 E
3 F
Như vậy là bất cứ lúc nào mình cũng có thể biết được chính xác các tổ sx đang làm những mã hàng nào.vì trong công ty mình có 45 tổ sx và 1 tháng làm tới trên 200 mã hàng.
Rất mong mọi người giúp mình giải quyêt vấn đề này

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng
Chưa thể hình dung sơ đồ TC của n/m bạn là NTN?!

Này nha: -Trên tổ có ca hay phân xưởng không?
- Tất cà các tổ đều có thể được tác nghiệp tất cả các mặt hàng hay không? hay chỉ một nhóm hàng nào đó?! Bạn có IZO chưa: Sơ đồ í mà!
Thường mình làm vầy: Tạo bảng CSDL gồm các trường: [TT], [NgSX], [MaTo], ([Ca]), [MHang], [SLuong]; Như vậy bạn thấy: để CSDL đảm bảo ổn định cần có riêng 2 Sheets fụ trơ, đó là :
* ToSX ( [MaTo], [TenTo]
* DSMHang ([Ma], [TenHang] . . . . Có như vậy sau này bạn cần báo cáo gì cũng được sất; Sẽ trao đổi thêm nếu bạn thấy là bổ ích. /-( ẹn gặp lại!

Sửa lần cuối:
C

cao manh son

Sơ cấp
25/10/05
34
0
8
TX HungYen
Xin cám ơn ban Hồng Việt
Bạn chỉ rõ hơn có được không

HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng
Tiếp tục theo mô hình trên.

Mình coi như bạn đã đồng í mô hình mình nêu ra; sau đây là chuyện tiếp theo:
CSDL chính của bạn là gồm 6 trường (từ A..F)
Bạn cần tạo Criteria = cách chép A1..F1 đến ô H1..M1
(Bạn tô nền H1..M2 xanh lợt - để nổi rõ í mà!)
Vấn đề bước đầu ở đây bạn phải nhuyễn việc Advanced Filter (nếu chưa thì tìm các bài của chị HanDung107 đọc & làm theo thực thành thục mới nói chuyện tiếp với bạn!)
Tiếp: Nếu muốn lọc theo ngày nào thì tương cái í vô H2;
. . . .Nếu muốn lọc theo tổ nào trong tuần nào thì phải nhập vô H2 & H3 khoảng ngày bạn chọn và J2 mã tổ mà bạn iêu cầu!
Nữa: /(/ếu muốc lọc trong tuần náo đó tứ Ng1..Ng2 loại mặt hàng nào đó thì nhập vô H2: Ng1; H3: Ng2 & mã hàng vô L2
. . . Tuần sau sẽ tiếp khi bạn tiêu thụ hết ~ việc trên 1 cách nhuyễn hơn mình (vì đây là việc của cậu, chứ không phải việc của người nào #)!
Bổ sung: Phần nhập liệu bạn học trên EFC này của các bài viết đã có & rất hay là đằng #!;
Phần tiếp theo sẽ là: Tự động hóa qui trình AdvanceFilter = Combobox & Macro & sẽ là bài cuối sau khi di chuyển KQuả lọc đến một nơi mà bạn có thể khoe với sếp (Không rành Sếp là "S" hay là "X" nữa!?); Sau khi cho nó trở nên hoành tráng cực kì luôn!

Sửa lần cuối:
C

cao manh son

Sơ cấp
25/10/05
34
0
8
TX HungYen
Hình như bạn Hồng Việt hiểu sai ý của mình muốn rồi,hay là mình hiểu sai ý của bạn nhỉ.
này nhé,mã hàng A bắt đầu sản xuất ở tổ 1 từ ngày 1/1/2006,trong cột ngày bắt đầu sx chỉ nhập duy nhất 1 lần ngày 1/1/2006,và cho đến khi tổ 1 sx xong mã hàng này,bắt đầu vào sản xuất mã hàng mới thì tiếp tục nhập ngày bắt đầu sx của mã tiếp theo,và ở dong tiếp theo,ví dụ 5/1/2006,mã D.vấn đề ở chỗ trong khoảng thời gian tổ 1 đang sản xuất thì tại sheet theo dõi có cột tổ sx và mã hàng,bất cứ ngày nào mở máy ra thì tổ 1 tương ứng mã hàng A chứ không phải là trích lọc. ví dụ ngày 2/1/2006 hiển thị tổ sx1 mã hàng A,ngay3/1/2006 mở máy ra cũng vậy,ngày 4/1/2006 cũng vậy,nhưng sang ngày 5/1/2006 thì phải là tổ 1 mã hàng D.Đó là vấn đề mình mong muốn.nói rõ hơn cho mình nhé,mình ngán chờ đợi quá

HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng
À như vậy?!

Nhưng đến khi tổ A Sx mặt hàng D thì Ai sẽ nhập đây? Vấn đề ở đây như vậy là nhập như cũ & nhập # (khi mặt hàng đổi)
Chắc phải là vầy: Sau khi đã nhập các mặt hàng đổi trong ngày thì cập nhật ~ tổ còn lại Vẫn như cũ bằng Macro!
Khi đó chuyển sang BCáo xem thôi! Theo mình bạn nên nhập = Macro ~ dòng mà mặt hàng không đổi & nhập tay ~ mặt hàng đã đổi!

C

cao manh son

Sơ cấp
25/10/05
34
0
8
TX HungYen
To:Hồng Việt
Vậy bạn cho phương án cụ thể đi,mình không biết chút nào về VBA hay macro đâu,nếu có phương án đơn giản dùng excell thì càng tốt.chào bạn

C

cao manh son

Sơ cấp
25/10/05
34
0
8
TX HungYen
Sao vẫn không thấy bạn nào lên tiếng giúp mình vậy

W

WhoamI

Cao cấp
- Nếu là việc trích lọc dữ liệu thì dùng cách của bác HViệt ( advanced filter + một macro đơn giản) là phương án tốt. Hoặc nếu ko muốn phức tạp thì dùng hàm today, offset, index, match theo em đọc + hiểu + nghĩ cũng thỏa mãn được yêu cầu của bác Sơn.
- Nếu không phải đơn thuần là việc trích lọc thì cách tốt nhất là bác Sơn gửi mail trực tiếp cho bác Việt, trên đó nêu rõ các yêu cầu của bác Sơn..và chờ bác Việt mail trả lời.
- Cách thứ 3 là bác up file lên diễn đàn, trực quan sẽ dễ hiểu hơn. Em cũng sẽ down file về xem có giúp bác đc ko? nhân tiện cũng được học hỏi luôn cách theo dõi, quản lý sản xuất :bigok:

HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng
Cần thống nhất với nhau một số vấn đề như sau

Trước tiên mình xin lỗi vắng lâu nay trên diễn đàn vì đột xuất!
cao manh son nói:
Sao vẫn không thấy bạn nào lên tiếng giúp mình vậy
Muốn gì thì bọn này chỉ có thể giúp mà thôi, còn bạn phải tự quyết định và tự làm (chí ít là thủ công) Bọn tớ sẽ giúp phần tự động cho cậu;
Theo mình, trước tiên bạn phải xác định cấu trúc CSDL của bạn
Theo mình nói ở các bài trước, Sheet CSDL của bạn có thể gồm các trường: [Ngay], [MaTo], [MaHang], [SanLuong] . . .
Bạn phải tạo 1 sheet để lưu bảng mã tổ & mã mặt hàng Gồm 2 phần mỗi phần có 2 trường, như sau: Phần Tổ gồm trường [MaTo] & [TenTo]; Phần Mặt hàng gồm [MaHang], [TenHang] Hai phần này nên cách nhau 1 cột trống
Sheet này để làm dữ liệu cho Combobox để nhập liệu cho thuận tiện Và việc này bạn phải nhập đầy đủ dữ liệu vô (chứ không ai khác!)
Thêm Sheet thứ ba để nhập liệu [Nhap], như sau:
Bạn chưa rành macro thì làm tay như sau: hàng ngày qua Sheet CSDL chép ngày hôm trước đến Sheet Nhap Và sửa lại ~ tổ đã đổi mặt hàng, sau khi sử lại ngày mới bạn chép tới CSDL (Mình sẽ giúp bạn phần tự động chép qua chép lại này khi bạn thông báo công việc thủ công của bạn đã đến giai đoạn này)
Cuói cùng là phần AdvancedFilter, Bạn phải đọc & làm thuần thục VĐ này = thủ công Sau đó tớ sẽ mới giúp cho bạn phần tự động để đưa ra báo cáo ngày!
Bắt đầu đi, đừng chờ mọi người sẽ giúp tất tần tật đâu!
/(hông mất công sức thì phải mất thứ khác đó!

C

cao manh son

Sơ cấp
25/10/05
34
0
8
TX HungYen
Cám ơn bạn H.Việt
mình đã thiết kế tương đối chi tiết nhưng không biết đưa file của mình lên diễn đàn như thế nào,hôm trước thấy em Hằng có ý kiến mình đã gửi cho em Hằng file của mình nhưng chưa thấy hồi âm.Mình muốn để mọi người tham khảo và cho ý kiến

W

WhoamI

Cao cấp
cao manh son nói:
Hình như bạn Hồng Việt hiểu sai ý của mình muốn rồi,hay là mình hiểu sai ý của bạn nhỉ.
này nhé,mã hàng A bắt đầu sản xuất ở tổ 1 từ ngày 1/1/2006,trong cột ngày bắt đầu sx chỉ nhập duy nhất 1 lần ngày 1/1/2006,và cho đến khi tổ 1 sx xong mã hàng này,bắt đầu vào sản xuất mã hàng mới thì tiếp tục nhập ngày bắt đầu sx của mã tiếp theo,và ở dong tiếp theo,ví dụ 5/1/2006,mã D.vấn đề ở chỗ trong khoảng thời gian tổ 1 đang sản xuất thì tại sheet theo dõi có cột tổ sx và mã hàng,bất cứ ngày nào mở máy ra thì tổ 1 tương ứng mã hàng A chứ không phải là trích lọc. ví dụ ngày 2/1/2006 hiển thị tổ sx1 mã hàng A,ngay3/1/2006 mở máy ra cũng vậy,ngày 4/1/2006 cũng vậy,nhưng sang ngày 5/1/2006 thì phải là tổ 1 mã hàng D.Đó là vấn đề mình mong muốn.nói rõ hơn cho mình nhé,mình ngán chờ đợi quá
OK, em nhận được file của bác gửi rồi, vấn đề cũng không đơn giản như em tưởng . Sau khi ngồi mò mẫm một hồi, bây giờ còn vướng ở chỗ này nữa là có thể gq đc bài toán của bác: http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?p=1543#post1543

HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng
Một cây làm chẵng nên non;

WhoamI nói:
OK, em nhận được file của bác gửi rồi, vấn đề cũng không đơn giản như em tưởng . Sau khi ngồi mò mẫm một hồi, bây giờ còn vướng ở chỗ này nữa là có thể gq đc bài toán của bác: http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?p=1543#post1543
Hãy cho lên Mạng để chúng bạn còn học hỏi nữa, được không W.!

C

cao manh son

Sơ cấp
25/10/05
34
0
8
TX HungYen
Bây giờ mình đã giải quyết được vấn đề đã nêu ở trên nhờ gợi ý của em Hằng.Xin cám ơn tất cả các bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA