Hồ sơ hoàn thuế GTGT

• Thread starter mickeylucky
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

mickeylucky

Guest
11/4/06
126
0
0
TP HCM
Cty mình vừa cho thuê văn phòng, vừa gia công phần mềm tin học, năm 2006 cty mình muốn hòa thuế gtgt, vậy mình làm hồ sơ hoàn thuế GTGT như thế nào, vì thuế GTGT cty mình phân bổ theo tỷ lệ doang số bàn ra. Bác nào rành giúp mình với nha'.thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
mulan

mulan

Trung cấp
9/8/05
66
0
6
Viet Nam
Cty mình nhập khẩu thiết bị trò chơi thiếu nhi để kinh doanh (không bán ra), vậy mình có thể xin hoàn thuế GTGT nhập khẩu không? vì chắc chắn mình không xuất hóa đơn bán ra thì không có thuế đầu ra rồi. Mình được hoàn lại hết số thuế đã đóng cho thiết bị đó không?

Còn nữa, mình nghĩ là phải hạch toán vào TSCĐ mới đúng chứ hả? vì đây đâu phải hàng hóa mua vào?
Có thể xem bảng qui định về khấu hao tài sản ở đâu nhỉ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
mulan nói:
Cty mình nhập khẩu thiết bị trò chơi thiếu nhi để kinh doanh (không bán ra), vậy mình có thể xin hoàn thuế GTGT nhập khẩu không? vì chắc chắn mình không xuất hóa đơn bán ra thì không có thuế đầu ra rồi. Mình được hoàn lại hết số thuế đã đóng cho thiết bị đó không?
Trường hợp hoàn thuế của bạn sẽ đưa vào trường hợp 1 nếu như: trong 3 tháng liên tục trở lên số thuế đầu vào chưa được khấu trừ hết.

Loại hình dịch vụ trò chơi là đối tượng chịu thuế GTGT, sao bạn lại không xuất hóa đơn ra?

mulan nói:
Còn nữa, mình nghĩ là phải hạch toán vào TSCĐ mới đúng chứ hả? vì đây đâu phải hàng hóa mua vào?
Có thể xem bảng qui định về khấu hao tài sản ở đâu nhỉ?
Máy móc thiết bị phục vụ cho hoạt động kinh doanh không dùng để bán, bạn hạch toán sang TSCĐ. Nhớ trích khấu hao cho nó.

Quy định về trích khấu hao TSCĐ, bạn tìm đọc Quyết định 206/2003/QĐ-BTC nhé!

mulan

mulan

Trung cấp
9/8/05
66
0
6
Viet Nam
Nguyen Tu Anh nói:
Trường hợp hoàn thuế của bạn sẽ đưa vào trường hợp 1 nếu như: trong 3 tháng liên tục trở lên số thuế đầu vào chưa được khấu trừ hết.

Loại hình dịch vụ trò chơi là đối tượng chịu thuế GTGT, sao bạn lại không xuất hóa đơn ra?

Cảm ơn Tú Anh nhiều thiệt nhiều! Thông tin của TA rất hữu ích!
Mình mua thiết trò chơi về để trực tiếp kinh doanh phục vụ người chơi, vậy xuất hóa đơn cho ai trong khi khách hàng là "vô số người"? (TA nói vậy mình mới nhớ ra, đầu ra của mình tính ntn nhỉ?!)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vì người chơi chẳng biết là ai cả nên cuối mỗi ngày bạn hãy lập một bảng kê về số người, thời gian, trò chơi, doanh số thu được... Khi khách vào chơi games, bạn có chứng từ gì để quản lý họ thì hãy kẹp cùng. Căn cứ vào bảng kê và các chứng từ kèm theo bạn viết một tờ hóa đơn bán hàng. Trên hóa đơn ghi rõ: Lập theo Bảng kê số... ngày...

Thuế suất thuế GTGT của hoạt động kinh doanh trò chơi là 10%.

mulan nói:
Mình mua thiết trò chơi về để trực tiếp kinh doanh phục vụ người chơi, vậy xuất hóa đơn cho ai trong khi khách hàng là "vô số người"? (TA nói vậy mình mới nhớ ra, đầu ra của mình tính ntn nhỉ?!)

mulan

mulan

Trung cấp
9/8/05
66
0
6
Viet Nam
Nếu vậy cơ quan thuế làm sao quản lý được thuế đầu ra của DN? vì DN có thể bán vé mà không kê khai xuất hóa đơn để khỏi đóng thuế. Hơn nữa trên hóa đơn mình ghi tên, địa chỉ người mua ntn?
Vì mình không mua hàng để bán nên đầu vào chỉ có chi phí điện nước, nếu cứ xuất hóa đơn cho toàn bộ số vé bán ra, chắc đóng thuế mệt xỉu quá!! :wall: :freddy:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
mulan nói:
Nếu vậy cơ quan thuế làm sao quản lý được thuế đầu ra của DN? vì DN có thể bán vé mà không kê khai xuất hóa đơn để khỏi đóng thuế. Hơn nữa trên hóa đơn mình ghi tên, địa chỉ người mua ntn?
Đối với các DN thương mại, cơ quan thuế không thể quản lý được hóa đơn đầu ra. Do đó, các DN vẫn trốn doanh thu đối với các khách hàng là cá nhân, không cần hóa đơn khi mua hàng.

Trên hóa đơn không thể ghi được tên và địa chỉ người mua được vì người mua là vô số và bạn có thể hỏi tên và địa chỉ của từng khách hàng được chứ? Nếu muốn ghi thì bạn hãy ghi vào Bảng kê.

mulan nói:
Vì mình không mua hàng để bán nên đầu vào chỉ có chi phí điện nước, nếu cứ xuất hóa đơn cho toàn bộ số vé bán ra, chắc đóng thuế mệt xỉu quá!!
Bạn hãy cẩn thận nhé! Nếu thuế đóng quá ít so với các DN khác có cùng hoạt động kinh doanh, mức vốn đăng ký kinh doanh... trên địa bàn thì cơ quan thuế sẽ kiểm tra và truy thu đấy!

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
mulan nói:
Vì mình không mua hàng để bán nên đầu vào chỉ có chi phí điện nước, nếu cứ xuất hóa đơn cho toàn bộ số vé bán ra, chắc đóng thuế mệt xỉu quá!! :wall: :freddy:

Sao hoàn thuế thì bạn muốn nhưng đóng thuế thì lại nói không ? Bạn nhớ cẩn thận hơn trong việc khai báo doanh số vì hoàn thuế thì cơ quan thuế sẽ kiểm tra chặt hơn nhiều đấy !

mulan

mulan

Trung cấp
9/8/05
66
0
6
Viet Nam
Nguyen Tu Anh nói:
Đối với các DN thương mại, cơ quan thuế không thể quản lý được hóa đơn đầu ra. Do đó, các DN vẫn trốn doanh thu đối với các khách hàng là cá nhân, không cần hóa đơn khi mua hàng.

Trên hóa đơn không thể ghi được tên và địa chỉ người mua được vì người mua là vô số và bạn có thể hỏi tên và địa chỉ của từng khách hàng được chứ? Nếu muốn ghi thì bạn hãy ghi vào Bảng kê.

Bạn hãy cẩn thận nhé! Nếu thuế đóng quá ít so với các DN khác có cùng hoạt động kinh doanh, mức vốn đăng ký kinh doanh... trên địa bàn thì cơ quan thuế sẽ kiểm tra và truy thu đấy!

TA bảo mình hỏi tên địa chỉ của khách hàng giống như là bảo mình đếm sao trên trời (mà trời ở miền quê chứ không phải ở TP), chắc là TA nói đùa? Cty đang đăng ký thành lập nên có nhiều vấn đề thắc mắc, không biết có dân Webketoan nào ở đây rành về ngành nghề này không nhỉ, để mình thọ giáo "nhiều tí"!!
Hic...mình vẫn chưa rõ về đầu ra của mình ntn!!! I'm so stupid.. :wall:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
mulan nói:
TA bảo mình hỏi tên địa chỉ của khách hàng giống như là bảo mình đếm sao trên trời (mà trời ở miền quê chứ không phải ở TP), chắc là TA nói đùa?

Mình đã hướng dẫn bạn khi không thể ghi tên các khách hàng vào các tờ hóa đơn được bằng cách:
Nguyen Tu Anh nói:
Vì người chơi chẳng biết là ai cả nên cuối mỗi ngày bạn hãy lập một bảng kê về số người, thời gian, trò chơi, doanh số thu được...

Nhưng bạn lại hỏi tiếp:
mulan nói:
Hơn nữa trên hóa đơn mình ghi tên, địa chỉ người mua ntn?

Thì mình cũng trả lời tiếp:
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu muốn ghi thì bạn hãy ghi vào Bảng kê.

Rốt cục thì chẳng thể nào ghi tên được khách hàng phải không? Vậy thì trên hóa đơn lập theo bảng kê không ghi tên và địa chỉ khách hàng, chỉ cần ghi: Lập theo bảng kê số..., ngày... Chỉ thế thôi.

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
DN mình không kinh doanh dịch vụ như của bạn nhưng có kinh doanh dịch vụ khách sạn, cách kê khai thuế cũng giống như dv của bạn, phần đầu ra của mình bán cho rất nhiều người trong ngày vì vậy mình không có thể xuất hóa đơn cho mỗi người một hóa đơn được vì vậy mình lập bảng kê 01 hoặc 02 ngày lên 01 bảng kê và xuất hóa đơn, trên hóa đơn mình ghi là "khách vãng lai", hình thức thanh toán TM, mã số thuế thì gạch chéo.phần nội dung thì ghi là dv phòng nghỉ từ ngày --?> ngày..., theo bảng kê...,
vậy thôi,
còn kê khai bao nhiêu thì không phải bạn muốn bao nhiêu là được, không tin ban cứ thử kê khai DT ít hơn thực tế và so với các DN khác cùng khu vực thì bạn sẽ biết chuyện gì sẽ xảy ra ngay! nhất là với DN của bạn đang đề nghị hoàn thuế, thì lại càng được các bác thuế chăm sóc chu đáo hơn. các bác thuế tài lắm bạn ơiii
có chút ý kiến xin đóng góp với bạn.

mulan

mulan

Trung cấp
9/8/05
66
0
6
Viet Nam
A! Bây giờ thì em đã hiểu...cảm ơn TA và Thanh nhiều nhiều!! :dzo:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.