tiền điện thoại di động

• Thread starter hang25883
  • Ngày gửi
H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
Cho em hỏi: tiền điện thoại di động của nhân viên công ty, giám đốc mà đăng ký tên công ty cho được vào chi phí nhưng nó có phải nằm trong khoản phụ cấp k, và có cần giấy tờ gì chứng minh việc đấy k? VD: nếu là nhân viên công ty thì trogn hợp đồng lao động viết trả tiền điện thoại 1tr chẳng hạn. Nhưng nếu là giám đốc công ty cổ phần k cần làm hợp đồng lao động thì như thế nào ạ.
Hơn nữa chi phí này có phải là 1 trogn những khoản phụ cấp trogn lương k? Nếu thế lương GD: 4tr5 và trả cả tiền điện thoại di động thế nếu di động tháng nhiều tháng ít, có tháng phát sinh trên 5tr thì phải đóng thuế thu nhập cá nhân sao?
Mong mọi người chỉ bảo em xem hạch toán khoản này vào tài khoản nào, ntn? cám ơn mọi người nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
hang25883 nói:
Cho em hỏi: tiền điện thoại di động của nhân viên công ty, giám đốc mà đăng ký tên công ty cho được vào chi phí nhưng nó có phải nằm trong khoản phụ cấp k, và có cần giấy tờ gì chứng minh việc đấy k? VD: nếu là nhân viên công ty thì trogn hợp đồng lao động viết trả tiền điện thoại 1tr chẳng hạn. Nhưng nếu là giám đốc công ty cổ phần k cần làm hợp đồng lao động thì như thế nào ạ.
Hơn nữa chi phí này có phải là 1 trogn những khoản phụ cấp trogn lương k? Nếu thế lương GD: 4tr5 và trả cả tiền điện thoại di động thế nếu di động tháng nhiều tháng ít, có tháng phát sinh trên 5tr thì phải đóng thuế thu nhập cá nhân sao?
Mong mọi người chỉ bảo em xem hạch toán khoản này vào tài khoản nào, ntn? cám ơn mọi người nhiều
Thông thường tiền điện thoại DĐ được khoán theo 1 số tiền cụ thể theo từng chức danh hay tính chất công việc từng người và đưa vào chi phí. Nếu trong tháng ai sử dụng vượt định mức thì bị khấu trừ vào thu nhập. Khoản này không nằm trong phụ cấp lương.

K

KIEUCHINH

Guest
8/5/06
33
0
0
HoChiMinh
Thông thường khoản này công ty nên thể hiện ở Thỏa ước lao động tập thể. Thanh toán theo Hóa đơn thực tế phát sinh, có Tên CTy, địa chỉ,MSt và được Sếp chấp thuận thanh toán theo định mức nào đó.Chứ đưa vào HDLD, mà người lao động nhận bằng tiền thì phải tính thuế TNCN nữa đấy.

casablanca_dumus

casablanca_dumus

Dịch vụ thành lập công ty- kế toán 09.4888.4999
KIEUCHINH nói:
Thông thường khoản này công ty nên thể hiện ở Thỏa ước lao động tập thể. Thanh toán theo Hóa đơn thực tế phát sinh, có Tên CTy, địa chỉ,MSt và được Sếp chấp thuận thanh toán theo định mức nào đó.Chứ đưa vào HDLD, mà người lao động nhận bằng tiền thì phải tính thuế TNCN nữa đấy.

Ở đây chúng ta phải phân biệt hai vấn đề là Phụ cấp hay Trợ cấp
Nếu như là phụ cấp thì như các bạn đã rõ
Còn là khoản Trợ cấp thì phải xác định từ đầu. Đó là loại trợ cấp gì, bao nhiêu, loại tiền và đăng ký đàng hoàng.

Như vậy Tiền điện thoại ở đây có thể là một khoản trợ cấp!

H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
Vậy, nếu là khoản trợ cấp k thể hiện trong hợp đồng lao động, bên em k có thỏa ước lao động tập thể, vậy sẽ thể hiện ở đâu, vì thực ra k phải nhân viên nào cũng được trợ cấp như thế, đúng k ạ.
Nếu là trả cho số của giám đốc, trả hết luôn k giới hạn thì sao?
Và định khoản nó vào đâu, bên em mới thành lập nên k có các quỹ phúc lợi....... gì đâu ạ
Mong sớm hồi đáp
thanks

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
hang25883 nói:
Vậy, nếu là khoản trợ cấp k thể hiện trong hợp đồng lao động, bên em k có thỏa ước lao động tập thể, vậy sẽ thể hiện ở đâu, vì thực ra k phải nhân viên nào cũng được trợ cấp như thế, đúng k ạ.
Nếu là trả cho số của giám đốc, trả hết luôn k giới hạn thì sao?
Và định khoản nó vào đâu, bên em mới thành lập nên k có các quỹ phúc lợi....... gì đâu ạ
Mong sớm hồi đáp
thanks
- Thể hiện bằng cách soạn 1 quy chế khoán và sử dụng điện thoại cho từng vị trí, trong đó quy định đối tượng và định mức được sử dụng, có thể giám đốc thì thanh toán theo thực tế!
- Định khoản: Nợ 6427 cước điện thoại (<= Định mức)/ Có 111
- Nếu số thuê bao đứng tên công ty và phát sinh cước ĐT vượt định mức thì số vượt đó hạch toán phải thu: Nợ 1388

H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
em cám ơn hvtgroup nhiều. Quy chế khoán này thì tự soạn thảo, k theo quy định nào đúng k ạ. Nếu ai có mà gửi thì tút quá, hihi. K thì tự soạn cũng được, mọi người nhỉ.
em cám ơn nhiều nha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA