Chi phí thuê mặt bằng

• Thread starter Nguyễn Quốc Bảo
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Quốc Bảo

Guest
Công ty mình thuê mặt bằng để làm văn phòng và kho hàng Cty, chi phí mặt bằng mình trả cho chủ nhà 6 tháng một lần (Vì đây là nhà của Bố mình), trả vào cuối mỗi kỳ và mua HD mặt bằng vào thời điểm trả tiền. Vậy cho mình hỏi khi mua HD mình hạch toán như thế này có đúng ko Nợ 642/có 111. Rất mong được sự giúp đở của các bạn. Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

doremon1028

Guest
14/6/06
8
0
1
Ha Noi
Chi phí mua hóa đơn bên cho thuê phải chịu thì làm sao mà hạch toán vào TK642 của Công ty bạn được

L

Lãng tử

Guest
26/6/06
7
0
0
miền ký ức
Vì cuối mỗi kỳ bạn mới trả tiền tức 6 tháng sau bạn mới thanh toán. Nhưng hàng tháng bạn phải xác định khoản chi phí này để đưa vào chi phí xác định kết quả kinh doanh vì thế cách hạch toán như sau:
Hằng tháng bạn hạch toán như sau:
N.642-7 (số tiền từng tháng)
C.331
Đến khi thanh toán tiền có hóa đơn rồi bạn hạch toán như sau:
N.331 (số tiền của 6 tháng)
C.111,112

L

Lãng tử

Guest
26/6/06
7
0
0
miền ký ức
doremon1028 nói:
Chi phí mua hóa đơn bên cho thuê phải chịu thì làm sao mà hạch toán vào TK642 của Công ty bạn được
Bạn hiểu sai ý của người hỏi rồi:wall:

N

Nguyễn Quốc Bảo

Guest
Mấy hôm nay Cty mình đang thay đổi VP nên mình ko vào webketoan được, hôm nay vào đọc trả lời của các bạn, mình cảm ơn nhiều nhé.
Thực ra chi phí mua HD hay đúng ra là phần thuế nộp cho NN Cty mình đóng luôn. Nên mình nghĩ cách hạch toán của bạn Lãng Tử là đúng theo trường hợp của mình.
Vậy là mình hạch toán sai rồi bây giờ làm cách nào để sửa, các bạn có cao kiến gì ko giúp mình với. Thanks!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA