Kê khai thuế cho hàng phi mậu dịch

• Thread starter Mai Anh vol
  • Ngày gửi
M

Mai Anh vol

Guest
12/6/06
27
1
0
Ha Noi
Chào anh chị
Công ty em có nhập một lô hàng nhưng đó chỉ là hàng mẫu( có bản kê khai hàng hóa xuất nhập khẩu phi mậu dịch). Em muốn hỏi có được kê khai và khấu trừ thuế VAT không?, cách hạch toán cụ thể như thế nào các bác giup em với nhé? em đang cần gấp mà
cám ơn anh chi nhiều

• Like
Reactions: Thanh2704
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ntan50

Trung cấp
25/5/06
68
0
6
Hà Nội
Chào bạn!
Theo mình biết thì hàng nhập phi mậu dịch không có thuế và bạn không phải nộp thuế và được khấu trừ thuế. Bạn không cần hạch toán khoản này.
CHo mình hỏi trên Tờ khai Hải Quan của lô hàng bạn có thấy ghi thuế không?

M

Mai Anh vol

Guest
12/6/06
27
1
0
Ha Noi
Cám ơn Ntan 50
trên tờ khai hải quan có ghi thuế mà. cả thuế nhập khẩu và thuế GTGT phải nộp đấy thôi.làm ơn chỉ giúp em phải hạch toán kho trường hợp này như thế nào vậy?
Cám ơn nhiều

G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
ntan50 nói:
Chào bạn!
Theo mình biết thì hàng nhập phi mậu dịch không có thuế và bạn không phải nộp thuế và được khấu trừ thuế. Bạn không cần hạch toán khoản này.
CHo mình hỏi trên Tờ khai Hải Quan của lô hàng bạn có thấy ghi thuế không?
Bạn này nói sai hoàn toàn rồi, chết thật, nguy hiểm quá!!!
Hàng phi mậu dịch chỉ là hàng mua bán không có hợp đồng. Còn phải nộp thuế hay không thì tùy vào từng mặt hàng sẽ áp theo biểu thuế NK (hoặc TTĐB nếu có).
Nếu là hàng mẫu và có liên quan đến hoạt động sxkd thì bạn vẫn được khấu trừ bỉnh thường, khi hạch toán bạn ghi:
N627: thuế NK (TTĐB)
N1331: thuế GTGT
C111,112: Tổng tiền thuế GTGT và NK

N

ntan50

Trung cấp
25/5/06
68
0
6
Hà Nội
Tại vì Công ty mình trước nhập phi mậu dịch đều không có thuế nên mình đã đánh đồng với việc đó.
Vậy thì phải hạch toán thuế rồi.
Sorry nhá.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Hàng phi mậu dịch chỉ là hàng mua bán không có hợp đồng. Còn phải nộp thuế hay không thì tùy vào từng mặt hàng sẽ áp theo biểu thuế NK (hoặc TTĐB nếu có).
Nếu là hàng mẫu và có liên quan đến hoạt động sxkd thì bạn vẫn được khấu trừ bỉnh thường, khi hạch toán bạn ghi:
N627: thuế NK (TTĐB)
N1331: thuế GTGT
C111,112: Tổng tiền thuế GTGT và NK
Cẩn thận khi hạch toán vì hàng phi mậu dịch thường là hàng hóa ở những dạng sau đây:
- Hàng mẫu
- Hàng làm quà.
Hàng phi mậu dịch không phải là hàng hóa dùng để kinh doanh, dù nhiều công ty vẫn dùng nó để kinh doanh nhưng không xuất hóa đơn. Hàng phi mậu dịch doanh nghiệp thường cũng không phải trả tiền để mua nó, nhớ từ " phi mậu dịch" có nghĩa là không buôn bán, bởi vậy mới có cụm từ "hàng mẫu không bán".
Do đó, khi xuất hàng bạn không được hạch toán vào doanh thu và đương nhiên cũng không được khấu trừ thuế. Toàn bộ chi phí liên quan đến loại hàng này đều tính vào chi phí quản lý tùy trường hợp doanh nghiệp sử dụng để biếu tặng khách hàng hay để sử dụng nội bộ mà hạch toán vào 641 hoặc 642.
Phải theo dõi riêng hàng phi mậu dịch chỉ để biết số lượng còn hay mất thôi chứ không liên quan gì đến các bảng kê cả.

• Like
Reactions: ldv
N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
Nguyễn Bình nói:
Cẩn thận khi hạch toán vì hàng phi mậu dịch thường là hàng hóa ở những dạng sau đây:
- Hàng mẫu
- Hàng làm quà.
Hàng phi mậu dịch không phải là hàng hóa dùng để kinh doanh, dù nhiều công ty vẫn dùng nó để kinh doanh nhưng không xuất hóa đơn. Hàng phi mậu dịch doanh nghiệp thường cũng không phải trả tiền để mua nó, nhớ từ " phi mậu dịch" có nghĩa là không buôn bán, bởi vậy mới có cụm từ "hàng mẫu không bán".
Do đó, khi xuất hàng bạn không được hạch toán vào doanh thu và đương nhiên cũng không được khấu trừ thuế. Toàn bộ chi phí liên quan đến loại hàng này đều tính vào chi phí quản lý tùy trường hợp doanh nghiệp sử dụng để biếu tặng khách hàng hay để sử dụng nội bộ mà hạch toán vào 641 hoặc 642.
Phải theo dõi riêng hàng phi mậu dịch chỉ để biết số lượng còn hay mất thôi chứ không liên quan gì đến các bảng kê cả.
Lý luận của đồng chí này chỉ đúng 1 phần thôi nhưng đọc ký lại vẫn sai bản chất của vấn đề phi mậu dịch.
Gà con xin khẳng định lại là hàng phi mậu dịch là hàng nhập khẩu không có hợp đồng mua bán ngoại thương nhưng không có nghĩa là không phải trả trả tiền.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Nếu không có hợp đồng mua bán ngoại thương mà nhập theo kiểu phi mậu dịch thì coi chừng trốn thuế nhập khẩu. Còn hàng phi mậu dịch thông thường không được tính là hàng hóa kinh doanh.

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Hình như bạn gacon nhầm rồi, hàng phi mậu dịch thì thực chất dùng cho mục đích kinh doanh hay ko thì đó là chuyện của nhà nhập khẩu, tuy nhiên, nếu nói có trả tiền hay ko thì hàng phi mậu dịch theo ý nghĩa của nó thì ko phải trả tiền, ko mua bán thì làm sao trả tiền : như hàng biếu, cho, tặng, tạm nhập tái xuất, ....

G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
Nguyễn Bình nói:
Nếu không có hợp đồng mua bán ngoại thương mà nhập theo kiểu phi mậu dịch thì coi chừng trốn thuế nhập khẩu. Còn hàng phi mậu dịch thông thường không được tính là hàng hóa kinh doanh.
Thế thì bạn chưa từng đi nhận hàng NK phi mậu dịch bao giờ rồi. Gà con thì đi nhận nhiều lắm. Đây nhé, đối với hàng phi mậu dịch khi nhận về, HQ sẽ phải gọi chủ hàng đến để mở TKHQ phi mậu dịch, căn cứ vào bill gửi hàng của chủ hàng và thực tế hàng, HQ sẽ tính ra các loại loại thuế phải nộp (thuế NK, TTĐB, GTGT) sau đó người nhận sẽ phải nộp thuế xong thì mới được nhận hàng. Và như vậy thì làm sao mà trốn được thuế???
Cũng có trường hợp không phải nộp thuế đó là các trường hợp quà biếu, quà tặng ... nhưng giá trị chỉ dưới 1 triệu vnđ thôi (đối với cá nhân) và 3 triệu (đối với tổ chức). Nhưng mà để xin được miễn thì thủ tục phức tạp lắm, thà nộp thuế cho xong.

G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
À mà mình quên đấy, khi đi nhận hàng PMD thì nhớ mang theo CMT hoặc giấy giới thiệu của công ty nhé.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
gaconlonton nói:
Lý luận của đồng chí này chỉ đúng 1 phần thôi nhưng đọc ký lại vẫn sai bản chất của vấn đề phi mậu dịch.
Gà con xin khẳng định lại là hàng phi mậu dịch là hàng nhập khẩu không có hợp đồng mua bán ngoại thương nhưng không có nghĩa là không phải trả trả tiền.
Gà con thân mến, bạn kiếm giùm vịt con tui cái công văn nào nói hàng phi mậu dịch là hàng nhập khẩu không có hợp đồng mua bán ngoại thương giùm nhé. Tui kiếm mòn mắt cũng không ra đâu. Chỉ có thể nói hàng nhập khẩu không có hợp đồng mua bán ngoại thương là hàng phi mậu dịch, điều đó là đương nhiên, không cần bàn. Nhưng A thuộc B thì không có nghĩa là B thuộc A. Bạn xem lại công văn hướng dẫn của bộ tài chính (số mấy thì quên, chừng nào nhớ ra tui post cho), trong đó Bộ tài chính nói rằng : "Hàng phi mậu dịch là hàng không mang mục đích thương mại" => không mang mục đích kinh doanh. Cá nhân tui mua hàng bên nước ngoài để sử dụng như Mỹ phẩm,...có đơn đặt hàng có chữ ký xác nhận 2 bên (1 loại hợp đồng mua bán ngoại thương đó chứ), khi hàng về thì tui vẫn nhập Phi Mậu Dịch à.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Kết luận:
Hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu không nhằm mục đích thương mại (dưới đây gọi tắt là hàng phi mậu dịch) gồm:
1. Quà biếu, tặng của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài gửi cho tổ chức, cá nhân ở Việt Nam; của tổ chức, cá nhân ở Việt Nam gửi cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài.
2. Hàng hoá của cơ quan đại diện ngoại giao, tổ chức quốc tế tại Việt Nam và những người làm việc tại các cơ quan, tổ chức trên;
3. Hàng viện trợ nhân đạo;
4. Hàng hoá tạm nhập khẩu của những cá nhân được Nhà nước Việt Nam cho miễn thuế;
5. Hàng mẫu không thanh toán;
6. Dụng cụ nghề nghiệp, phương tiện làm việc của người xuất nhập cảnh;
7. Tài sản di chuyển của tổ chức, cá nhân;
8. Hành lý cá nhân của người nhập cảnh gửi theo vận tải đơn, hàng hoá mang theo người của người nhập cảnh vượt tiêu chuẩn miễn thuế;
9. Hàng phi mậu khác.

Đối với thuế của hàng phi mậu dịch: Nếu hàng phi mậu dịch này có liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp (vd như hàng mẫu, hàng hoá để phục vụ hội nghị, khánh tiết ...) thì được kê khai và khấu trừ thuế.

M

Mai Anh vol

Guest
12/6/06
27
1
0
Ha Noi
vậy thì vẫn phải nộp thuế như các hàng khác rồi. thế thì vẫn nhập kho bình thường sao các bác nhưng không được bán phải không ạ?

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Mai Anh vol nói:
vậy thì vẫn phải nộp thuế như các hàng khác rồi. thế thì vẫn nhập kho bình thường sao các bác nhưng không được bán phải không ạ?
bán thì vẫn bán nhưng thường thì thuế sẽ bỏ ra phần giá vốn hàng bán của bạn mà đánh thuế TNDN 28% lên doanh thu luôn.

G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
vitconlonton nói:
bán thì vẫn bán nhưng thường thì thuế sẽ bỏ ra phần giá vốn hàng bán của bạn mà đánh thuế TNDN 28% lên doanh thu luôn.
Đúng rồi, các bạn phải lưu ý điểm này nhé. Đối với các hoạt động khác không ghi trong giấy đăng ký kinh doanh thì phải nộp thuế suất TNDN 28%.
Hàng này không được nhập kho như những hàng hóa mậu dịch khác mà phải quản lý riêng.
Gửi vịtcon cái công văn, tuy không nói rõ về hợp đồng mua bán nhưng nó có đề cập đến việc thanh toán để các bạn cũng tham khảo nhé.

Đính kèm

• CV1067_120404 gia tinh thue hang PMD.rar
    19.8 KB · Lượt xem: 149
M

Mai Anh vol

Guest
12/6/06
27
1
0
Ha Noi
Bên mình nhập hàng có trả tiền mà. Nó là hàng Mẫu tuy nhiên vẫn có đầy đủ trị giá hàng và chi phí liên quan, vì bên mình là thương mại nên hàng mẫu cũng có thể bán nếu có nhười muốnm mua đúng không? như vậy lúc đó mònh sẽ phải hạch toán như hàng nhập bình thường có được không? (tức là có giá vốn và được khấu trừ thuế bình thường phải không ạ?)

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
gaconlonton nói:
Đúng rồi, các bạn phải lưu ý điểm này nhé. Đối với các hoạt động khác không ghi trong giấy đăng ký kinh doanh thì phải nộp thuế suất TNDN 28%.
Hàng này không được nhập kho như những hàng hóa mậu dịch khác mà phải quản lý riêng.
Gửi vịtcon cái công văn, tuy không nói rõ về hợp đồng mua bán nhưng nó có đề cập đến việc thanh toán để các bạn cũng tham khảo nhé.
cám ơn cv của bạn gà con. Cái này thì vịt tui cũng biết lâu rồi. đọc kỹ thấy cái cty nhập PMD mà vẫn có hợp đống đó thôi nhưng vì giá tờ khai nhỏ hơn giá hợp đồng + thanh toán nên phải chịu khai chi phí theo tờ khai.

Mai Anh vol nói:
Bên mình nhập hàng có trả tiền mà. Nó là hàng Mẫu tuy nhiên vẫn có đầy đủ trị giá hàng và chi phí liên quan, vì bên mình là thương mại nên hàng mẫu cũng có thể bán nếu có nhười muốnm mua đúng không? như vậy lúc đó mònh sẽ phải hạch toán như hàng nhập bình thường có được không? (tức là có giá vốn và được khấu trừ thuế bình thường phải không ạ?)
Bạn xem lại công văn của bộ tài chính mà anh Hat có trích. Hàng mẫu kông thanh toán thì mới nhập PMD, nếu hàng mẫu của bạn có thanh toán thì bản chất nó không còn là hàng PMD nữa, ngay đến việc hải quan cho bạn nhập lô hàng đó bằng hình thức PMD thì đã là sai nguyên tắc (hay cty bạn cố tình giấu bớt hồ sơ để nhập PMD cho nhanh). Như vậy, theo mình, cục thuế có thể bỏ chi phí mua hàng nay ra khỏi giá vốn hàng bán bạn àh (bạn nên hạch toán nó vào chi phí quản lý cho dễ hơn rồi hàng kho thì kiếm hoá đơn khác bù vào). Thuế thì sẽ được khấu trừ bình thường.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA