sửa chữa sổ sách như thế nào

• Thread starter tonhuxuan
  • Ngày gửi
T

tonhuxuan

Guest
1/3/06
17
0
0
40
Ha Noi
Các bạn vui lòng cho mình hỏi 2 câu:
1. Thuế mà người cho thuê nhà phải nộp cho chi cục thuế là bao nhiêu? 22,75% hay 23,75%
2. Năm ngoái mình vào sổ sách sai 1 nghiệp vụ:
Nghiệp vụ đúng là: Nợ TK 642: 700.000
Nợ TK 1331: 70.000
Có TK 111 : 770.000
Nhưng mình lại ghi sổ là: Nợ TK 642: 700.000
Nợ TK 1331: 770.000
Có TK 111 : 1470.000
Bây giờ sổ kế toán đã chốt số liệu rồi, báo cáo đã hoàn tất rồi. vậy mình phải khắc phục như thế nào.
Mình định trong tháng tới sẽ làm tờ khai điều chỉnh giảm thuế GTGT. Còn sổ sách mình định làm bút toán đảo trong năm này là:
Nợ TK 111: 700.000
Có TK 1331 : 700.000
Nếu phát hiện sớm hơn thì mình đã làm tờ khai quyết toán vào tháng 2 năm nay và đã sửa chữa sổ kế toán rồi nhưng bây giờ thì hơi muộn.
Vậy liệu làm như trên thì mình có được chấp nhận không các bạn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phạm Vũ Thắng

Guest
18/5/06
30
0
0
49
Hà Nội
Như vậy là tại thời điểm 31/12 năm trước Cty bạn không lập biên bản và kiểm kê quỹ tiền mặt rồi và do đó bạn đã không phát hiện số dư cuối kỳ của TK 111 bị sai. Bây giờ thì bạn có thể làm việc đó vào giữa năm tài chính ( hết tháng 6/2006) và căn cứ vào biên bản kiểm kê quỹ tiền mặt đó để bạn điều chỉnh sự sai sót này nhé.

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Nhân đây các bác cho mình hỏi cái này với!
mình mới vào làm ở 1 cty , sau khi mình kiểm tra lại chứng từ hóa đơn đã kê khai thuế của các tháng trước (cụ thể là từ tháng 01/2006) đến nay phát hiện ra một số sai sót trong kê khai thuế:
1, số tiền thuế trên hóa đơn lệch so với kê khai ( vd hóa ghi 123 thì kê khai ghi 321, hóa đơn ghi đ/c giảm thì lại kê khai là số dương, có những hợp đồng xuất tới hai lần hóa đơn trùng nhau.....).
2, báo cáo cân đối kho nộp cho cq thuế thì lại báo cáo là con số thực tế nhập xuất kho, ( không theo hóa đơn gtgt).
các trường hợp như trên thì mình có thể đ/c và nộp lại với cơ quan thuế không? (vì hiện mình đang làm lại toàn bộ sổ kế toán cho cty từ đầu năm).
cảm ơn các bác và mong các bác chỉ giúp.

P

Phạm Vũ Thắng

Guest
18/5/06
30
0
0
49
Hà Nội
ToDucThanh nói:
Nhân đây các bác cho mình hỏi cái này với!
mình mới vào làm ở 1 cty , sau khi mình kiểm tra lại chứng từ hóa đơn đã kê khai thuế của các tháng trước (cụ thể là từ tháng 01/2006) đến nay phát hiện ra một số sai sót trong kê khai thuế:
1, số tiền thuế trên hóa đơn lệch so với kê khai ( vd hóa ghi 123 thì kê khai ghi 321, hóa đơn ghi đ/c giảm thì lại kê khai là số dương, có những hợp đồng xuất tới hai lần hóa đơn trùng nhau.....).
2, báo cáo cân đối kho nộp cho cq thuế thì lại báo cáo là con số thực tế nhập xuất kho, ( không theo hóa đơn gtgt).
các trường hợp như trên thì mình có thể đ/c và nộp lại với cơ quan thuế không? (vì hiện mình đang làm lại toàn bộ sổ kế toán cho cty từ đầu năm).
Bạn có thể điều chỉnh số sai (tăng hoặc giảm) vào tờ khai thuế tháng 6/2006 sau khi đã kiểm tra đối chiếu chính xác hóa đơn GTGT đầu ra, đầu vào và các TK 133, 333.
Việc kê khai và hạch toán thuế GTGT là khó tránh khỏi sai sót vì vậy cơ quan thuế đã linh hoạt cho chúng ta thêm 2 dòng điều chỉnh tăng or giảm thuế kê khai các tháng trước. Tuy nhiên bạn phải kê khai và ghi chú rõ ràng số điều chỉnh tăng or giảm này trên tờ khai điều chỉnh mẫu số 02A/GTGT nhé.
Chúc bạn thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA