Văn bản lập Biên bản điều chỉnh hóa đơn

• Thread starter xungdanhanhhung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Hi mọi người,

Ai có văn bản nói về việc lập Biên bản điều chỉnh hóa đơn (cái 3721 nó cũ kỹ quá rồi) thì gửi cho em với.

Cho em hỏi, hóa đơn hủy mình lỡ tay xé ra khỏi cuống thì sao các bác nhỉ?

Thanks mọi người!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ntan50

Trung cấp
25/5/06
68
0
6
Hà Nội
Chào bạn mình cũng đang cần cái Công văn ấy. Nhưng trong khi chờ cái mới bạn có thể gửi cho mình cái cũ được không?
Mình tìm trên mạng và trên thư viện nữa cũng không thấy. Chắc cũ quá rồi. 7 năm rồi còn gì.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo Thông tư 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 và hướng dẫn trên website của Tổng cục thuế đã đề cập tới Biên bản điều chỉnh hóa đơn khi hóa đơn bị sai về mặt con số (số lượng, đơn giá, thuế suất) so với hàng xuất thực tế. Dựa vào Biên bản điều chỉnh này, đồng thời cũng phải xuất Hóa đơn điều chỉnh ra. Như vậy, cùng một lúc phải lập Biên bản và Hóa đơn điều chỉnh, chỉ có Biên bản điều chỉnh thì chưa đủ.

Những trường hợp sai khác trên hóa đơn, mình chưa thấy có văn bản hướng dẫn sử dụng Biên bản điều chỉnh hóa đơn để sửa sai. Cách duy nhất là hủy hóa đơn đó đi, lập Biên bản hủy hóa đơn và xuất Hóa đơn mới ra thay thế.

Theo Luật kế toán, chứng từ kế toán không được phép tẩy xóa, sửa chữa. Do đó, việc sửa lại và đóng dấu đè lên trên Hóa đơn cũng không được chấp nhận.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Em phải làm Biên bản hủy hóa đơn, có chữ ký và con dấu của hai bên mua, bán.

Có một cách khác hơi mạo hiểm: dán băng dính trong tờ hóa đơn đỏ vào cuống quyển hóa đơn, gạch chéo 3 liên và lấy ghim bấm cả 3 liên này lại. Nhưng nếu cán bộ thuế phát hiện ra thì sẽ bị phạt đó.

xungdanhanhhung nói:
Cho em hỏi, hóa đơn hủy mình lỡ tay xé ra khỏi cuống thì sao các bác nhỉ?

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Chị ơi, phạt mất bao nhiêu tiền thế. Hôm nay em đọc qua loa cái thông tư 100 nhưng chưa thấy nói bao nhiêu tiền cả. Hic

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
xungdanhanhhung tham khảo công văn này

Đính kèm

• CV 292-2005-TCT.doc
    126 KB · Lượt xem: 230
N

Nguyễn Thu Hạnh

Guest
Hóa đơn hủy mà lỡ tay xé ra khỏi cuống được coi như đã xuất ra rồi, vì thể muốn hủy hóa đơn đó phải lập Biên bản hủy hóa đơn có chữ ký dấu của bên mình xuất hóa đơn cho họ, xác nhận hai bên cùng nhau đi đến hủy bỏ hóa đơn đó. Còn chỉ có biên bản điều chỉnh hóa đơn (nếu viết sai số tiền, thuế xuất, số lượng, đơn giá) rồi xuất thêm (nếu thiếu số lượng, số tiền, thuế suất), nên xuất lại (nếu thừa). Các vấn đề sai lệch khác tốt nhất nên xuất lại hóa đơn hủy cái trước

Q

quoc9tran

Guest
29/6/06
7
0
0
tp.hcm
gữi bạn Thu Hạnh. đôi khi không làm biên bản hủy được như trường hợp công ty mình thì sao bạn hả bạn. số là thế này hóa đơn thay vì viết tên cty mua là "bao bì nhựa ..." lại viết là "nhựa bao bì ...". khi hàng và hóa đơn đến nơi thì cty người mua phán rằng hóa đơn đúng mới nhận hàng ngoài ra không ký tá biên bản nào hết. "bó tay..." bên mình phải về xuất hóa đơn lại còn hóa đơn sai thì làm như bạn Tú Anh (mình muốn làm đúng nhưng không được phải không???)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA