Hạch toán thuế GTGT quá thời hạn kê khai đối với vật tư xây lắp

• Thread starter Lê Thu Trang
  • Ngày gửi
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Chào các bạn!
Mình gặp phải trường hợp có hóa đơn mua vật tư của doanh nghiệp xây lắp để quá 3 tháng không kê khai.
Mình biết nếu số thuế đó không còn được kê khai thì hạch toán vào chi phí, nhưng trong trường hợp doanh nghiệp xây lắp thì phải hạch toán như thế nào và vào tài khoản chi phí nào (TK621, 627 hay 642)?
Các bạn có thể tham vấn cho mình rõ hơn về vấn đề này được không?
Cám ơn các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Lê Thu Trang nói:
Chào các bạn!
Mình gặp phải trường hợp có hóa đơn mua vật tư của doanh nghiệp xây lắp để quá 3 tháng không kê khai.
Mình biết nếu số thuế đó không còn được kê khai thì hạch toán vào chi phí, nhưng trong trường hợp doanh nghiệp xây lắp thì phải hạch toán như thế nào và vào tài khoản chi phí nào (TK621, 627 hay 642)?
Các bạn có thể tham vấn cho mình rõ hơn về vấn đề này được không?
Cám ơn các bạn.

Hi bạn,
- Đối với hóa đơn quá thời hạn ko đc khấu trừ thuế, mà phải đưa vào chi phí --> điều này bạn đã rỏ, vậy là ok nha.
- Điều còn lại là bạn đang do dự ko biết đưa vào chi phí nào???? Vậy đưa vào chi phí nào theo mình thì nó phụ thuộc và tính chất của khoản vật liệu ấy.
+ Bạn mua vật tư về phục vụ cho nhu cầu gì?
+ Bộ phận nào sử dụng?
+....
===> Khi bạn tự trả lời đc các câu hỏi trên, thì mình nghĩ bạn biết mình phải đưa vào tài khoản nào rồi!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thuế GTGT quá thời hạn kê khai để khấu trừ thuế sẽ còn được cộng vào giá trị của hàng hóa, dịch vụ nữa.

Nếu nguyên vật liệu mua về có hạch toán qua tài khoản hàng tồn kho thì bạn nên hạch toán vào TK 152.

Nếu nguyên vật liệu mua về hạch toán thẳng vào chi phí nguyên vật liệu trực tiếp thì bạn nên hạch vào TK 621.

Hạch toán vào TK 627 không chính xác bằng hạch toán vào TK 621.

Hạch toán vào TK 642 cũng được, nếu bạn không muốn giá thành sản xuất cao hơn.

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Nguyen Tu Anh nói:
Thuế GTGT quá thời hạn kê khai để khấu trừ thuế sẽ còn được cộng vào giá trị của hàng hóa, dịch vụ nữa.

Nếu nguyên vật liệu mua về có hạch toán qua tài khoản hàng tồn kho thì bạn nên hạch toán vào TK 152.

Nếu nguyên vật liệu mua về hạch toán thẳng vào chi phí nguyên vật liệu trực tiếp thì bạn nên hạch vào TK 621.

Hạch toán vào TK 627 không chính xác bằng hạch toán vào TK 621.

Hạch toán vào TK 642 cũng được, nếu bạn không muốn giá thành sản xuất cao hơn.
Cám ơn Tu Anh và bạn PhiNguyen, mình cũng hiểu được ý các bạn vạch ra cho mình. Đúng là mình có nêu chung chung một tí:
Vấn đề của mình là một số vật tư tạm nhập và xuất vào công trình xây lắp nhỏ năm 2005 đã quyết toán thì mình xuất theo giá chưa có thuế ước tính, sang T1/2006 Công ty mình nhập thêm và lấy hóa đơn cho cả 2 lần nhập. Số nhập thêm lần 2 mình nhập vào kho qua TK 152, số còn lại là số tiền công nợ đã tạm nhập năm 2005 chưa có thuế.
Mình biết nếu số thuế không được khấu trừ trên vào TK 152 thì chỉ tính được cho số lượng vật tư nhập kho lần 2 còn lần một mình đã xuất hết và đã quyết toán Công trình đồng thời quyết toán thuế TNDN năm 2005 rồi nên không chỉnh được nữa. Mình boăn không là không biết có nên đưa hết số thuế trên vào TK 152 của lần nhập 2 không hay đưa vào TK 642 nhưng không biết TK 642 chi tiết là 642 mấy.
Mình diễn giải thật khó hiểu phải không? nếu các bạn có quay lại hãy giúp mình tiếp nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Lê Thu Trang nói:
Mình boăn không là không biết có nên đưa hết số thuế trên vào TK 152 của lần nhập 2 không
Công trình trước đã được quyết toán, giá thành công trình là không đổi rồi. Do đó, bạn đưa hết số thuế GTGT không được khấu trừ này vào giá trị nguyên vật liệu của lần nhập 2.

Lê Thu Trang nói:
hay đưa vào TK 642 nhưng không biết TK 642 chi tiết là 642 mấy.
Nếu muốn đưa vào chi phí quản lý doanh nghiệp, bạn đưa vào TK 6425 "Thuế, phí và lệ phí".

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Nguyen Tu Anh nói:
Công trình trước đã được quyết toán, giá thành công trình là không đổi rồi. Do đó, bạn đưa hết số thuế GTGT không được khấu trừ này vào giá trị nguyên vật liệu của lần nhập 2.

Nếu muốn đưa vào chi phí quản lý doanh nghiệp, bạn đưa vào TK 6425 "Thuế, phí và lệ phí".
Cám ơn Tu Anh nhiều, mình sẽ làm theo ý kiến của bạn. Nếu mà đưa vào giá trị nguyên vật liệu mình sợ giá sẽ đội lên nhiều vì phải chịu thuế cho cả 2 lần nhập.
Có lẽ mình đưa vào Nợ 6425/ Có 1331.
Thân mến.

L

Luu Anh Tuan

Guest
28/3/06
7
0
0
Ha Noi
Lê Thu Trang nói:
Cám ơn Tu Anh nhiều, mình sẽ làm theo ý kiến của bạn. Nếu mà đưa vào giá trị nguyên vật liệu mình sợ giá sẽ đội lên nhiều vì phải chịu thuế cho cả 2 lần nhập.
Có lẽ mình đưa vào Nợ 6425/ Có 1331.
Thân mến.

TK 6425 chi phản ánh thuế phí như thuế môn bài, lệ phí xăng dầu, cầu phà, thuế tài nguyên, thuế đất nếu tài nguyên sử dụng cho mục đích quản lý.
Em nên hạch toán vào TK 6428 Chi bằng tiền khác.

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Luu Anh Tuan nói:
TK 6425 chi phản ánh thuế phí như thuế môn bài, lệ phí xăng dầu, cầu phà, thuế tài nguyên, thuế đất nếu tài nguyên sử dụng cho mục đích quản lý.
Em nên hạch toán vào TK 6428 Chi bằng tiền khác.
Cám ơn anh, em sẽ xem lại kỹ 2 tài khoản này. Em thấy ý kiến của anh đưa vào TK 6428 có vẻ hợp lý hơn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu nói TK 6425 chỉ phản ánh như vậy thì còn thiếu vì:

Theo hướng dẫn sử dụng TK 6425 - Thuế, phí, lệ phí: Phản ánh chi phí về thuế, phí, lệ phí như: thuế môn bài, tiền thuê đất,... và các khoản phí, lệ phí khác.

Theo hướng dẫn sử dụng TK 6428 - Chi phí bằng tiền khác: Phản ánh các chi phí khác thuộc chi phí quản lý chung của doanh nghiệp, ngoài các chi phí kể trên, như: chi phí hội nghị, tiếp khách, công tác phí, tàu xe, khoản chi cho lao động nữ...

Hướng dẫn nào cũng có dấu 3 chấm cả (...) nên có thể tùy ý để lựa chọn, miễn thấy cái nào hợp nhất, có vẻ gần nhất thì đưa vào đó thôi.

Khi đọc hai hướng dẫn này, thuế GTGT không được khấu trừ đưa vào đâu là hợp lý nhất? Nhưng chọn đưa vào tiểu khoản nào thì cũng không quan trọng nhiều lắm.

Luu Anh Tuan nói:

N

Nguyet83

Trung cấp
14/10/05
102
0
0
40
Ha noi
các báccó thể chi tiết các tài khoản chi tiết của 642 cho em được không a , để em hiểu kỹ hơn vd : 6421.6425.6427

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
TK 642 Chi phí quản lý doanh nghiệp gồm các tiểu khoản:

- TK 6421 Chi phí nhân viên quản lý
- TK 6422 Chi phí vật liệu quản lý
- TK 6423 Chi phí đồ dùng văn phòng