Hàng hóa muốn cho thuê phải chuyển đổi thành TSCĐ không?

• Thread starter duyen
  • Ngày gửi
duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Chào các bạn !
Mình có vấn đề này mong các bạn giúp mình .Cám ơn các bạn nhiều.
Hiện tại CTy mình có nhập khẩu một mặt hàng về bán lại và cho thuê .Tháng 06 này bên mình đã cho thuê 2 cái trong vòng 3 tháng .vậy cho mình hỏi hàng hóa cho thuê đó mình có phải chuyển đổi thành TSCĐ không?và có phải đăng ký TSCĐ bên thuế không?và giá của hàng hóa đó mình lấy giá bình quân cuối tháng 05 được không?tại vì bên mình hạch toán giá vốn theo giá bình quân gia quyền.

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
Bạn nói chẳng rõ ràng gì cả, hàng hóa đó giá trị thế nào? T.g sử dụng ra sao???
Mà công ty bạn có chức năng cho thuê không vậy???

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Bạn xem Qd 206/2003 của BTC tải khoản 3 điều II chương I . Công ty của bạn có phải là công ty cho thuê tài chính không . nuế có thì bạn nên áp dụng .
Tài sản cố định thuê tài chính: là những tài sản cố định mà doanh nghiệp thuê của công ty cho thuê tài chính. Khi kết thúc thời hạn thuê, bên thuê được quyền lựa chọn mua lại tài sản thuê hoặc tiếp tục thuê theo điều kiện được thỏa thuận trong hợp đồng thuê tài chính. Tổng số tiền thu một loại tài sản quy định tại hợp đồng thuê tài chính, ít nhất phải tương đương với giá trị của tài sản đó tại thời điểm ký hợp đồng.
Mọi hợp đồng thuê tài sản cố định nếu không thoả mãn các quy định trên được coi là tài sản cố định thuê hoạt động.

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
tscđ phải có giá trị từ 10 triệu đồng trở lên, và tgian sd>1 năm, ngoài ra bạn có thể tuỳ vào mục đích sd mà xem xét. Nếu cty bạn ko có chuyên về cho thuê, và chỉ xem đây là hoạt động bất thường, lâu lâu mới có, ko đăng kí trên cơ quan chức năng thì cty bạn chỉ được ghi nhận là hàng hoá, và xem như đầu tư khác( ngắn hay dài hạn).

duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Mình cám ơn các bạn nhé.Để mình nói cụ thể hơn .Cty mình nhập hàng về chủ yếu để bán,Cty là Thương Mại & và dịch vụ mạt hàng đó là thiết bị truyền dẫn về mạng có giá trị >10t.Hiện tại bên mình đã lấy 2 cái để cho thuê HĐ cho thuê TS nên sếp mình bảo phải chuyển hàng hóa đó sang thành TSCD và thời gian cho thời gian cho thuê bây giờ là một năm sau đó thì bán thanh lý.Mình yêu cầu sếp làm HĐ cho thuê thiết bị hàng hóa nhưng chẳng biết sếp suy nghĩ như thế mà cứ bắt mình phải chuyển thành TS bạn à.Mình không biết làm như vậy có được không?Các bạn cho mình ý kiến nhé.

duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
xanha78 nói:
Không làm hợp đồng kinh tế thì chắc sếp của bạn không muốn xuất hóa đơn nên bảo bạn cho vào TSCD là đúng rồi còn gì nữa!
Chào bạn !Hình như bạn hiểu lầm ý mình rồi.Ý mình nói là vẫn phải xuất hóa đơn nhưng thay vì làm hợp đồng cho thuê thiết bị hàng hóa thì không phải chuyển thành TS để khấu hao.Nhưng sếp mình không chịu cứ phải chuyển kêu mình chuyển đổi thành TS và làm Hợp đồng cho thuê TS thời gian cho thuê là 1 năm .Như vậy việc chuyển đổi từ hàng hóa thành TS có cần phải làm những thủ tục gì không?và có phải khai báo với cơ quan thuế để trích khấu hao không?và cách hạch toán như thế nào?Mong các bạn cho mình ý kiến.Cám ơn nhiều.

H

hoathai

Guest
30/6/06
2
0
0
44
Tay Ho, Ha Noi
Thuế, thủ tục hành chính liên quan đến việc mở xưởng sx

Chào các bạn !
Mình có vấn đề này mong các bạn giúp mình .Cám ơn các bạn nhiều.
Công ty mình có trụ sở, văn phòng giao dịch tại quận Hoàng Mai, nay công ty mở xưởng sản xuất tại quận Thanh Xuân. Như vậy công ty mình có phải đóng thêm thuế môn bài không.
Ngoài vấn đề thuế Công ty mình có phải làm thủ tục hành chính gì với cơ quan thuế hai quận trên không.

K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
Chào bạn !Hình như bạn hiểu lầm ý mình rồi.Ý mình nói là vẫn phải xuất hóa đơn nhưng thay vì làm hợp đồng cho thuê thiết bị hàng hóa thì không phải chuyển thành TS để khấu hao.Nhưng sếp mình không chịu cứ phải chuyển kêu mình chuyển đổi thành TS và làm Hợp đồng cho thuê TS thời gian cho thuê là 1 năm .Như vậy việc chuyển đổi từ hàng hóa thành TS có cần phải làm những thủ tục gì không?và có phải khai báo với cơ quan thuế để trích khấu hao không?và cách hạch toán như thế nào?Mong các bạn cho mình ý kiến.Cám ơn nhiều.
Hàng hóa??? nghĩa là công ty bạn đã đưa vào chi phí hoạt động rồi à hay là hàng còn trong kho. Nếu hàng còn trong kho (156) chuyển thành tài sản thì bạn cần lập sổ theo dõi chi tiết tài sản cố định (211) đăng ký khấu hao. Đăng ký khấu hao thì khi cho thuê bạn mới trích khấu hao được ! Còn bạn không chuyển sang TSCD mà xuất 156 để cho thuê thì đó xem như là nghiệp vụ bán tài sản doanh thu là 711 và viết hóa đơn bán hàng, khi nhận lại hàng hóa thì bên đi thuê phải xuất hóa đơn cho bạn.

Đây là ý kiến riêng mình

N

Nguyễn Quốc Bảo

Guest
Chào các bạn!
Công ty mình nhập về một máy đèn chiếu trị giá 1.200USD mục đích dùng để cho thuê.
Các bạn cho mình hỏi đối với TSCD mua về với mục đích cho thuê thì:
1. Khi xuất cho thuê thì mới được trích khấu hao.
2. Khi xuất HĐTC cho bên thuê TSCD thì xuất ntn và cách hạch toán ra sao.
Mong các bạn chỉ giúp mình. Mình xin cảm ơn nhiều.
Thân ái.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA