Lắp đặt trạm biến áp

• Thread starter thanh252vn
  • Ngày gửi
T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
Mọi người cho em hỏi vấn đề về lắp đặt trạm biến áp 400KVA nhé:
Công ty em có bản dự toán về lắp đặt trạm biến áp 400KVA,bên nhà thầu đưa bản dự toán với nội dung sau :
* Trong phần tổng hợp kinh phí thấy có phần chi phí xây lắp bao gồm các chi phí như: vật liệu. lưu thông,nhân công...====> Tổng chi phí
Sau đó có mục: Thu nhập chịu thuế tính trước = Tổng chi phí * 6% ( sẽ là giá trị dự toán xây lắp trước thuế)
Gía trị dự toán xây lắp sau thuế = tổng chi phí * 6% *thuế suất ( 10%)
Cho em hỏi: . Văn bản nào quy định về thuế suất để tính thu nhập chịu thuế tính trước? Tại sao DN lại phải chịu thuế này và lại tính cả thuế VAT trên tổng chi phí ( đã bao gồm thuế suất của TN chịu thuế)
Em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
thanh252vn nói:
Mọi người cho em hỏi vấn đề về lắp đặt trạm biến áp 400KVA nhé:
Công ty em có bản dự toán về lắp đặt trạm biến áp 400KVA,bên nhà thầu đưa bản dự toán với nội dung sau :
* Trong phần tổng hợp kinh phí thấy có phần chi phí xây lắp bao gồm các chi phí như: vật liệu. lưu thông,nhân công...====> Tổng chi phí
Sau đó có mục: Thu nhập chịu thuế tính trước = Tổng chi phí * 6% ( sẽ là giá trị dự toán xây lắp trước thuế)
Gía trị dự toán xây lắp sau thuế = tổng chi phí * 6% *thuế suất ( 10%)
Cho em hỏi: . Văn bản nào quy định về thuế suất để tính thu nhập chịu thuế tính trước? Tại sao DN lại phải chịu thuế này và lại tính cả thuế VAT trên tổng chi phí ( đã bao gồm thuế suất của TN chịu thuế)
Em xin cảm ơn.
Mình không hiểu ý bạn viết chỗ này!
Thu nhập chịu thuế tính trước = tổng chi phí * 6%
Giá trị dự toán XL trước thuế = Tổng chi phí + TN chịu thuế tính trước
Giá trị dự toán xây lắp sau thuế = GTDTXLTT*1.1 (VAT 10%)
Thu nhập chịu thuế tính trước chỉ là Lãi dự kiến quy định cho nhà thầu, nó được bao gồm trong giá chào thầu. Còn thuế VAT thì vẫn tính theo quy định của Nhà nước.

T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
Cám ơn Hoangloc nhiều nhưng em vẫn thắc mắc:
* 6% tính cho nhà thầu dựa trên cơ sở nào?
*Tuỳ từng hạng mục khác nhau thì mức thuế để tính lãi dự kiến cho nhà thầu khác nhau phải không?
*Có văn bản nào về vấn đề này không?

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
thanh252vn nói:
Cám ơn Hoangloc nhiều nhưng em vẫn thắc mắc:
* 6% tính cho nhà thầu dựa trên cơ sở nào?
*Tuỳ từng hạng mục khác nhau thì mức thuế để tính lãi dự kiến cho nhà thầu khác nhau phải không?
*Có văn bản nào về vấn đề này không?
Trong quyển dự toán, trang đầu tiên là trang "Cơ sở lập dự toán". Bạn đọc các văn bản tham chiếu ở đấy là thấy ngay.
Trong lĩnh vực lắp đặt máy biến áp, thu nhập chiu thuế tính trước trước đây là 5.5%. Chắc là mới được điều chỉnh???

T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
Hoangloc ơi, rất tiếc là bên mình trong quyển dự toán lại không có trang đầu" Cơ sở lập dự toán".Như vậy làm sao mình có thể biết căn cứ bây giờ? Xin giúp mình với.Ai có văn bản cho mình biết với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA