Tài sản cố định trong đơn vị sự nghiệp

• Thread starter firedragon
  • Ngày gửi
F

firedragon

Trung cấp
31/10/11
106
7
18
Điện Biên
Chào các bạn theo mình được biết TSCĐ phải thảo mãn2 ĐK:
+ Có giá trị từ 10 tr trở lên
+ Có thời gian sử dụng từ 1 năm trở lên
Nhưng mình băn khoăn không biết: chẳng hạn như 1 chiếc máy điều hoà có giá trị 7tr và có thời gian sử dụng trên 1 năm có được coi là TSCĐ không? mình đọc Quyết định số 32/2008/QĐ-BTC ngày 29 tháng 5 năm 2008 của Bộ trưởng Bộ Tài chính nhưng chưa rõ lắm về trường hợp trên. các bạn giúp mình nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoangxuanluong

hoangxuanluong

Tôi đi tìm tôi ...
4/1/08
262
6
0
khánh hòa
Ðề: Tài sản cố định trong đơn vị sự nghiệp

Chào các bạn theo mình được biết TSCĐ phải thảo mãn2 ĐK:
+ Có giá trị từ 10 tr trở lên
+ Có thời gian sử dụng từ 1 năm trở lên
Nhưng mình băn khoăn không biết: chẳng hạn như 1 chiếc máy điều hoà có giá trị 7tr và có thời gian sử dụng trên 1 năm có được coi là TSCĐ không? mình đọc Quyết định số 32/2008/QĐ-BTC ngày 29 tháng 5 năm 2008 của Bộ trưởng Bộ Tài chính nhưng chưa rõ lắm về trường hợp trên. các bạn giúp mình nhé!
bạn đọc mà lại đọc không kỹ nhé theo Điều 4. Quy định tiêu chuẩn nhận biết đối với tài sản đặc thù có quy định như sau:
điều 4 nói:
1. Những tài sản quy định tại điểm b,c,d,đ,e,f và g của tiết 1.1 khoản 1 Điều 6 Chế độ này, có nguyên giá từ 5 triệu đồng đến dưới 10 triệu đồng và có thời gian sử dụng trên một năm, được quy định là tài sản cố định hữu hình.
còn điểm b,c,d,đ,e,f và g của tiết 1.1 khoản 1 Điều 6 là gì thì bạ giở ra đọc lại nhé
điều 4 nói:
b. Máy móc, thiết bị:
- Máy móc, thiết bị văn phòng: Máy vi tính, máy in, máy photocopy, máy chiếu, máy huỷ tài liệu, máy đun nước, thiết bị lọc nước, máy hút ẩm, máy hút bụi, máy điều hoà không khí, tủ lạnh, tủ đá, máy giặt, thiết bị nghe nhìn, thiết bị lưu trữ thông tin dữ liệu, thiết bị phòng cháy chữa cháy, bộ bàn ghế, tủ, két sắt,...

L

Luu053

Guest
29/10/11
2
0
1
32
quang tri

anh chị cho em hỏi cách ghi sổ tài sản đặc biệt( tài sản vô giá ) với?

F

firedragon

Trung cấp
31/10/11
106
7
18
Điện Biên

Nguyên văn bởi điều 4
1. Những tài sản quy định tại điểm b,c,d,đ,e,f và g của tiết 1.1 khoản 1 Điều 6 Chế độ này, có nguyên giá từ 5 triệu đồng đến dưới 10 triệu đồng và có thời gian sử dụng trên một năm, được quy định là tài sản cố định hữu hình.
Nhưng nếu một chiếc máy điều hoà có giá chỉ 4.900.000d thi có được coi là TSCD không?

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng

...có nguyên giá từ 5 triệu đồng đến dưới 10 triệu đồng ...
Nhưng nếu một chiếc máy điều hoà có giá chỉ 4.900.000d thi có được coi là TSCD không?

4,9 triệu đâu có nằm trong khoảng từ 5 đến 10tr bạn ơi!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Nguyên văn bởi điều 4
Bạn hỏi mà không sợ người đọc giận. Đã biết từ 5=>dưới 10 mà còn hỏi 4,9 có được coi là TSCĐ không, coi thế nào mà coi, bạn làm như đi mua hàng trả giá.

Q

quang77621

Trung cấp
17/2/11
100
0
16
36
daklak

Cho mình hỏi nếu TSCĐ như máy photo, máy in, máy vi tính bị hư thì thủ tục sửa chữa như thế nào? Có quy định hướng dẫn về sửa chữa phần tài sản nào không? xin cảm ơn

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
543
48
28
Chốn thiên đường

Đầu tiên bạn làm phiếu báo hỏng đi sau đó Làm biên bản xác nhận hư hỏng những tài sản đó, có chứ ký đầy đủ của kỹ thuật, phụ trách bộ phận sử dụng, trưởng đơn vị là được sửa rồi. Có thể hợp đồng (nếu giá trị lớn), Biên bản xác nhận, thanh ly, hóa đơn, đề nghị thanh toán,.......Còn khi sửa chưa hạch toán thế nào bạn tìm trên diễn đàn này nhé.

N

Nguyen Thi Hai_0511

Guest
21/5/15
3
0
1
32
anh chị nào có mẫu phiếu báo hỏng, biên bản xác nhận hư hỏng tài sản không cho em xin mẫu với ạ ? e cảm ơn nhiểu ạ
Đ/c mail của em: Haicute0511@gmail.com

W

Winter Rose

Guest
21/1/16
3
0
1
32

Bạn hỏi mà không sợ người đọc giận. Đã biết từ 5=>dưới 10 mà còn hỏi 4,9 có được coi là TSCĐ không, coi thế nào mà coi, bạn làm như đi mua hàng trả giá.
a bình tĩnh, có khi bạn ấy mới ra trường, sợ có quy định làm tròn :D

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA