Thay đổi địa chỉ công ty, hóa đơn đặt in trước đó có được sử dụng tiếp?

Thảo luận trong 'Hóa đơn, chứng từ' bắt đầu bởi Sunshines, 31 Tháng năm 2012.

9,478 lượt xem

  1. Sunshines

    Sunshines Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP HCM
    :ladiesman Cho mình hỏi công ty mình mới thay đổi địa chỉ trụ sở (khác quận - thay đổi luôn con dấu). Hóa đơn đặt in trước đó liệu có sử dụng tiếp được không hay phải hủy bỏ và đặt in hóa đơn mới? Mong cả nhà KT giúp mình với! Tks!
     
    #1
  2. mrvanthuc

    mrvanthuc Kế Toán-Tài Chính-Thuế

    Bài viết:
    4,592
    Đã được thích:
    147
    Nơi ở:
    TP Hồ Chí Minh
    Ðề: Thay đổi địa chỉ công ty, hóa đơn đặt in trước đó có được sử dụng tiếp?

    Bạn thực hiện theo khoản 2 Điều 8 và khoản 2 Điều 9 của thông tư 153/2010 là sử dụng bình thường bạn hiền.
     
    #2
  3. dangngoctuyet

    dangngoctuyet Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    85
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Khi ta ở chỉ là nơi đất ở
    Ðề: Thay đổi địa chỉ công ty, hóa đơn đặt in trước đó có được sử dụng tiếp?

    vậy tờ nào mình cũng đóng dấu vuông địa chỉ kế bên hay sao ạ?
    Mẫu thông báo phát hành hóa đơn cho cơ quan thuế nơi chuyển đến vậy mình có cần fai làm thông báo nơi chuyển đi hay hok a?
    Một điều e muốn hỏi mẫu thông báo phát hành hóa đơn đó là mẫu ban đầu đúng hok ạ?
    E mới vào nghề nên hok rõ mong được giải đáp
     
    #3
  4. Sunshines

    Sunshines Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP HCM
    Ðề: Thay đổi địa chỉ công ty, hóa đơn đặt in trước đó có được sử dụng tiếp?

    "Thông báo phát hành hoá đơn cho cơ quan thuế nơi chuyển đến, trong đó nêu rõ số hoá đơn đã phát hành chưa sử dụng, sẽ tiếp tục sử dụng" Vậy mẫu này có phải là mẫu ban đầu (TB01/AC- Ban hành kèm theo Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính) không. Nếu là mẫu này thì đâu có số đã sử dụng? Anh chị nào có mẫu đúng share giúp mình với.
     
    #4
  5. mrvanthuc

    mrvanthuc Kế Toán-Tài Chính-Thuế

    Bài viết:
    4,592
    Đã được thích:
    147
    Nơi ở:
    TP Hồ Chí Minh
    Ðề: Thay đổi địa chỉ công ty, hóa đơn đặt in trước đó có được sử dụng tiếp?

    Ở địa điểm cũ bạn làm mẫu 3.12 còn ở địa điểm mới chuyển tới bạn làm mẫu 3.10 có sẵn trong HTKK đó bạn hiền.

    Đóng dấu vào cả 3 liên bạn hiền, mẫu có sẵn trong HTKK phần báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn , làm như mình hướng dẫn cho bạn Sunshines
     
    #5
  6. Sunshines

    Sunshines Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP HCM
    Ðề: Thay đổi địa chỉ công ty, hóa đơn đặt in trước đó có được sử dụng tiếp?

     
    #6
  7. huong631

    huong631 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    hai duong
    Ðề: Thay đổi địa chỉ công ty, hóa đơn đặt in trước đó có được sử dụng tiếp?

    Thế chuyển địa chỉ nhưng cùng quận thì k phải làm thông báo phát hành cho cơ quan thuế đúng k?
     
    #7
  8. ha na ha my

    ha na ha my Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    158
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    TpHCM
    Ðề: Thay đổi địa chỉ công ty, hóa đơn đặt in trước đó có được sử dụng tiếp?

    Nếu có thay đổi thì cty bạn phải nộp lại thông báo phát hành hóa đơn. Cùng quận và khác quận cũng vậy nha bạn
     
    #8
  9. tuyet ngoc

    tuyet ngoc Guest

    Ðề: Thay đổi địa chỉ công ty, hóa đơn đặt in trước đó có được sử dụng tiếp?

    Chỉ báo cáo khi khác quận thôi bạn cùng quận thì vẫn là cơ quan thuế cũ chứ có phải cơ quan thuế mới đâu mà báo nữa?
    Theo Điều 9 Thông tư 153/2010
    Cùng quận thì chỉ cần thực hiện như Điều 8 thông tư 153/2010 là ok

     
    #9
  10. huong631

    huong631 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    hai duong
    Ðề: Thay đổi địa chỉ công ty, hóa đơn đặt in trước đó có được sử dụng tiếp?

    Mỗi người một ý kiến vậy, t cũng nghĩ làm theo điều 8, nhưng hỏi các bạn cho chắc, gọi điện cho chị quản lý thuế thì bảo hỏi ở cửa số 10, lên hỏi cửa số 10 thì bảo về đọc lại thông tư ( mà mình cũng đọc rồi , hỏi lại cho chắc thui),:((, đã thế cứ làm theo thông tư nhỉ? hihii thanks các bạn n nha!
     
    #10
  11. gaukt

    gaukt Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    127
    Đã được thích:
    4
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Ðề: Thay đổi địa chỉ công ty, hóa đơn đặt in trước đó có được sử dụng tiếp?

    Nơi chuyển đi bạn bạn nộp:
    1. tờ khai 08MST
    2. Mẫu Bảng kê hoá đơn chuyển đi (Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính) kèm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn đến thời điểm chuyển đi
    Nơi chuyển đến
    1. tờ khai 08/mst
    2.Thông báo phát hành hóa đơn như bình thường mẫu ban đầu
     
    #11
  12. member0608

    member0608 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    466
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Hồ Chí Minh
    Ðề: Thay đổi địa chỉ công ty, hóa đơn đặt in trước đó có được sử dụng tiếp?

    Công ty mình thay đổi địa chỉ nhưng cùng quận, không thay đổi CQ Thuế quản lý. Mình cũng làm mẫu 08/MST nộp. Còn về làm dấu MST mới và đóng bên cạnh địa chỉ cũ thì mình không hình dung được, vì mình thấy trên tờ hóa đơn, khoảng trống không còn nhiều. Mọi người ai đã xử lý qua rồi thì vui lòng post hình minh họa nhé.

    Cảm ơn!
     
    #12
  13. beotocxu

    beotocxu Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Ðề: Thay đổi địa chỉ công ty, hóa đơn đặt in trước đó có được sử dụng tiếp?

    Bạn member0608 ơi, Cty mình cũng thay đổi địa chỉ nhưng cùng quận, mình cũng làm mẫu 08/MST nộp rồi,và cũng làm con dấu vuông địa chỉ mới rồi, nhưng mình có hỏi 2 cán bộ ở Bộ phận ấn chỉ thì được 2 hướng dẫn khác nhau: một cán bộ nói không cần làm thông báo phát hành hóa đơn, cán bộ kia thì nói vẫn làm bình thường. Mình băn khoăn không biết nên theo ai. Chi cục thuế của bạn có nói phải làm thông báo phát hành lại hóa đơn không bạn?
     
    #13
  14. ha na ha my

    ha na ha my Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    158
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    TpHCM
    Ðề: Thay đổi địa chỉ công ty, hóa đơn đặt in trước đó có được sử dụng tiếp?

    Công Ty mình cũng chuyển từ P. Bế Nghé sang P. Tân Định vẫn phải làm thông báo phát hành hóa đơn , mặc dù cùng quận nhưng vẫn phải nộp.
     
    #14
  15. member0608

    member0608 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    466
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Hồ Chí Minh
    Ðề: Thay đổi địa chỉ công ty, hóa đơn đặt in trước đó có được sử dụng tiếp?

    Chuyển địa chỉ cùng quận, không thay đổi CQ Thuế quản lý nên không làm thông báo phát hành hóa đơn đâu Bạn, vì mình đã làm và nộp rồi mà. Chỉ làm mẫu 08/MST thôi. Còn về làm con dấu vuông thì mình tự làm hay phải liên hệ với phòng ấn chỉ hả Bạn?
     
    #15
  16. primrose1910

    primrose1910 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Ðề: Thay đổi địa chỉ công ty, hóa đơn đặt in trước đó có được sử dụng tiếp?

    Mọi người ơi, cho mình hỏi chút. Công ty khi chuyển sang trụ sở mới có làm thông báo phát hành hóa đơn nhưng cơ quan thuế mới lại bắt đóng dấu mới. Mà dấu mới thì mình sau 2 tuần mới được cấp. Như thế thì doanh nghiệp phải ngừng bán hàng trong thời gian chuyển trụ sở à?
     
    #16

Chia sẻ trang này