Chi phí nào được tính vào giá thành, tính vào chi phí khi tính thuế TNDN?

• Thread starter hanhvcb
  • Ngày gửi
H

hanhvcb

Guest
21/2/06
26
0
0
45
kien giang
Chào tất cả các bạn, giúp mình với.
Xin cho mình biết: Hộ kinh doanh cá thể nộp thuế theo pp trực tiếp, các chi phí nào sau đây được tính vào giá thành, chi phí nào được tính vào chi phí để tính thuế thu nhập.
1/ Chi phí nhân công trực tiếp (hợp đồng thời vụ)
2/ Tiền mua than đá đốt lò sấy cám
3/ Chi phí vận chuyển hàng từ nơi mua về kho
4/ Chi phí tiền điện
5/ Chi phí lương nhân viên kế toán (tiền lương của mình, chỉ có 1 người, có hợp đồng)
6/ Chi phí vận chuyển hàng từ kho đến tàu hàng của khách
-*- Và còn các tài sản cố định như: nhà kho, máy sấy, xe tải thì có được tính 1 chút khấu hao nào không (các anh bên thuế bảo làm theo pp trực tiếp thì không được tính chi phí khấu hao, đúng không?!)
giúp mình với, mình chưa từng làm loại này, cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hanjun8603

hanjun8603

Đói kiến thức!
26/4/06
97
1
6
43
Tuu quan
hanhvcb nói:
Xin cho mình biết: Hộ kinh doanh cá thể nộp thuế theo pp trực tiếp, các chi phí nào sau đây được tính vào giá thành, chi phí nào được tính vào chi phí để tính thuế thu nhập.
4/ Chi phí tiền điện
5/ Chi phí lương nhân viên kế toán (tiền lương của mình, chỉ có 1 người, có hợp đồng)
-*- Và còn các tài sản cố định như: nhà kho, máy sấy, xe tải thì có được tính 1 chút khấu hao nào không (các anh bên thuế bảo làm theo pp trực tiếp thì không được tính chi phí khấu hao, đúng không?!)

Mình chưa làm cho hộ kinh doanh cá thể nhưng theo mình nghĩ hộ kinh doanh cá thể nộp thuế theo phương pháp trực tiếp thì chỉ ảnh hưởng đến việc khấu trừ thuế GTGT thôi. Còn cách tính thuế TNDN thì vẩn như bình thường. Các chi phí hợp lý sẽ được đưa vào để tính thuế TNDN.
Các chi phí được đưa vào giá thành sản xuất:
- Chi phí NCTT
- Chi phí NVLTT:
- Chi phí sản xuất chung:
+ Tiền mua than đá đốt lò sấy cám
+ Chi phí tiền điện
+ Chi phí lương cho bộ phận sxc
+ Chi phí khấu hao TSCĐ
+ ....

Còn chi phí vận chuyển hàng từ nơi mua về kho thì được tính vào nguyên giá của hàng hóa đó.
Chi phí vận chuyển hàng từ kho đến tàu hàng của khách sẽ được tính vào chi phí bán hàng ( TK641)
Và còn các tài sản cố định như: nhà kho, máy sấy, xe tải nếu thực sự là tài sản của công ty dùng cho hoạt động sản xuất kinh doanh thì vẩn được tính khấu hao.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
hanhvcb nói:
4/ Chi phí tiền điện
PPTT có 2 cách:
1/ Trực tiếp trên doanh thu:
Thuế GTGT=Doanh thu * Tỉ lệ GTGT * % thuế suất
Thuế TNDN=Doanh thu * tỉ lệ thu nhập doanh nghiệp * % thuế suất
Cách này không tính chi phí
2/ Trực tiếp trên GTGT:
Thuế GTGT= ( Hàng hóa, dịch vụ bán ra-Hàng hóa, dịch vụ mua vào tương ứng)*% thuế suất
Thuế TNDN=((Doanh thu -( chi phí hợp lý+Thuế GTGT))*% thuế suất
Hoặc thuế TNDN=(giá trị tăng thêm-thuế GTGT)* % thuế suất
Cách này chi phí tính giống như phương pháp khấu trừ.

H

hanhvcb

Guest
21/2/06
26
0
0
45
kien giang
Nếu tính trực tiếp trên doanh thu:
Vậy tỉ lệ GTGT, tỉ lệ thu nhập doanh nghiệp là ở đâu mà có, do tính toán hay do cơ quan thuế ấn định. Nếu tính thì như thế nào?
Mình muốn tham khảo tài liệu về phần này, vậy phải mua những loại sách nào? hay tìm tài liệu ở đâu? giúp mình với!!

H

hoadacco

Guest
25/10/04
10
0
0
HCM city
Mình đồng ý với ý kiến của hanjun8603:
- Từ mục 1-> 4 và cả chi phí khấu hao của máy sấy đều được tính vào giá thành sản phẩm.
- Mục 5 : ht vào 642
- Mục 6 và xe tải ht vào 641
Nếu chính xác có thể phân biệt kho dùng cho mục đích nào để phân loại xem ht vào 627 hay 641
Chúc bạn thành công!

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
hanhvcb nói:
Nếu tính trực tiếp trên doanh thu:
Vậy tỉ lệ GTGT, tỉ lệ thu nhập doanh nghiệp là ở đâu mà có, do tính toán hay do cơ quan thuế ấn định. Nếu tính thì như thế nào?
Mình muốn tham khảo tài liệu về phần này, vậy phải mua những loại sách nào? hay tìm tài liệu ở đâu? giúp mình với!!
Nếu bạn ctác ở TPHCM thì bạn có thể tham khảo CV 512 ngày 04.02.2004 của Cục Thuế TP.HCM V/v ban hành biểu tỷ lệ GTGT và tỷ lệ thu nhập chịu thuế.
Còn nếu bạn ở địa phương khác thì bạn có thể tham khảo CV 4589 của TCT ngày 25.12.2003 cũng v/v trên. Cục thuế các địa phương cũng căn cứ vào CV 4589 để xây dựng biểu tỷ lệ GTGT và tỷ lệ TN chịu thuế cho địa phương mình.

U

ut nho

Guest
21/6/06
3
0
0
40
binh dinh
Theo mình thì làm như thế này là hop lý.
Từ mục 1-> 4 và cả chi phí khấu hao của máy sấy đều được tính vào giá thành sản phẩm.
- Mục 5 : ht vào 642
- Mục 6 và xe tải ht vào 641
Nếu chính xác có thể phân biệt kho dùng cho mục đích nào để phân loại xem ht vào 627 hay 641.
ban hay xem giup the nao nhe

H

hanhvcb

Guest
21/2/06
26
0
0
45
kien giang
Bạn nào có CV4589 của TCT nói trên cho mình với, mình không biết tìm ở đâu.
cảm ơn nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA