Góp vốn

• Thread starter hhthuytrang
  • Ngày gửi
H

hhthuytrang

Guest
17/6/06
28
0
0
43
TP.HCM
Cty mình khi đăng kí thành lập công ty thì chỉ có 3 thành viên thôi với tỉ lệ vốn góp là 50%, 40%, 10% tổng số vốn là 3tỷ. Nhưng khi hoạt động thì có một thành viên nữa góp vốn vào với số tiền là 500triệu. Vây thì mình có phải đăng ký lại với sở KH & Đtư ko? Hay phải làm thêm hồ sơ gì để đưa tiền góp vốn vào một các hợp lí.
Càm ơn các bạn nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Như vậy Cty bạn phải đăng ký lại kinh doanh tại Sở Kế hoạch và Đầu tư : các thủ tục gồm :
Đơn xin gia nhập của thành viên mới, Biên bản cuộc họp các thành viên cũ nhất trí kết nạp thành viên mới. Bạn phải làm lại Điều lệ công ty sau khi có thêm thành viên mới và góp vốn mới. Sau khi có Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh mới, bạn bổ sung , sửa lại sổ Đăng ký thành viên (quyển này chỉ lưu ở cty)

B

blueremembrance

Trung cấp
Trường hợp công ty bạn có thành viên góp vốn nhưng số vốn góp là do thành viên khác của công ty chuyển nhượng lại thì bạn tiến hành đăng ký lại với SKH DT theo trường hợp chuyển nhượng.

Trong tình huống bạn đưa, có vẻ như thành viên đó góp vốn làm tăng số vốn điều lệ đúng không? Vậy thì bạn phải đăng ký với SKH DT về 02 lý do: tăng vốn điều lệ và kết nạp thêm thành viên mới. Hồ sơ của trường hợp này gồm: giấy đăng ký kinh doanh gốc, biên bản họp hội đồng thành viên về việc kết nạp thêm TV mới, quyết định của hội đồng TV, thông báo về quyết định này. Ngoài ra, một số nơi còn yêu cầu báo cáo TC năm trước, bản sao hộ khẩu, giấy chứng minh nhân dân của TV mới.

Sửa lần cuối:
D

Dinh Trung

Guest
1/7/06
2
0
0
49
Nghi Phong - Nghi Loc
Đình Trung xin hỏi: Các khoản chi phí Ngân sách Nhà nước hỗ trợ DN trong việc xây dựng thương hiệu, chi phí hỗ trợ khác được đưa vào tài khoản nào?

P

phongvan

Mơ về một ngày mai
Theo mình thì bạn nên hạch toán vào TK 711

H

hhthuytrang

Guest
17/6/06
28
0
0
43
TP.HCM
Cảm ơn bạn đã giúp đỡ mình, nhưng có cách nào ghi nhận số tiền góp vốn ấy mà ko phải đăng kí lại với sở KH & Đtư ko?

B

blueremembrance

Trung cấp
hhthuytrang nói:
Cảm ơn bạn đã giúp đỡ mình, nhưng có cách nào ghi nhận số tiền góp vốn ấy mà ko phải đăng kí lại với sở KH & Đtư ko?

Công ty bạn là cty TNHH thì không thể không đăng ký với sở KHDT được đâu.

Trường hợp công ty cổ phần mới không phải làm các thủ tục đó.

Thân!

H

hoabattu0901

Guest
2/3/06
73
0
6
41
Nha Trang
Mình có cách này, bạn có thể đưa vào TK 222 - Góp vốn liên doanh
Nợ 111/112 / Có 222

Sao nãy giờ mình không thấy ai nói đến cách này thế nhỉ ?

D

Dinh Trung

Guest
1/7/06
2
0
0
49
Nghi Phong - Nghi Loc
Cảm ơn bạn Phongvan. Theo quy định của Tổng cục thuế thì phải hạch toán vào TK 711, nhưng khi DN xây dựng thương hiệu cho công ty mình thì phải bỏ chi phí ra mà ngược lại khi được Nhà nước hỗ trợ một phần chi phí để xây dựng thương hiệu đó lại hạch toán vào TK 711.

H

hhthuytrang

Guest
17/6/06
28
0
0
43
TP.HCM
Khi đưa vào TK 222 thì cần có những chứng từ gì vậy bạn? và khi chia lợi nhuận thì sẽ định khoản như thế nào ?

P

phongvan

Mơ về một ngày mai
Dinh Trung nói:
Cảm ơn bạn Phongvan. Theo quy định của Tổng cục thuế thì phải hạch toán vào TK 711, nhưng khi DN xây dựng thương hiệu cho công ty mình thì phải bỏ chi phí ra mà ngược lại khi được Nhà nước hỗ trợ một phần chi phí để xây dựng thương hiệu đó lại hạch toán vào TK 711.
Nếu bạn không muốn hạch toán vào 711 thì có thể coi nó như một khoản làm giảm chi phí và hạch toán:
Nợ Các TK 111,112...
Có TK 642

B

blueremembrance

Trung cấp
hoabattu0901 nói:
Mình có cách này, bạn có thể đưa vào TK 222 - Góp vốn liên doanh
Nợ 111/112 / Có 222

Sao nãy giờ mình không thấy ai nói đến cách này thế nhỉ ?

Bạn có thể xem lại cho mình được không?

Chuẩn mực kế toán không quy định rõ điều kiện thành lập liên doanh nhưng theo mình, nếu trong trường hợp, vốn góp thêm được đưa vào góp vốn liên doanh, chắc chắn không được phép về mặt pháp lý nếu như 3 thành viên cũ đều là người có quốc tịch VN hoặc thành viên góp vốn thêm là cá nhân (không phải tổ chức).Bạn xem lại điều kiện góp vốn liên doanh trong luật doanh nghiệp nhé. Luật mới có hiệu lực mùng 01/07 cho fép liên doanh với nước ngoài là cá nhân nhưng hiện tại chưa hề có văn bản hướng dẫn sử dụng luật.

Theo mình, phải căn cứ vào luật trước hết rồi mới căn cứ vào chuẩn mực kế toán? Bởi nếu không được về mặt pháp lí, TV mới này có đồng ý không khi anh ta chịu rủi ro với số vốn góp vào mà lợi ích không được pháp luật đảm bảo?

Mình cũng không hiểu vì sao hhthuytrang lại không muốn qua SKH DT?

S

sky-blue

Guest
Dinh Trung nói:
Bạn ghi nhận DT này và tập hợp CPhí cho việc xây dựng thương hiệu trong kỳ. Còn lãi thì bạn .... đi trả Nhà nước, lỗ thì bạn tính vào trong kỳ hoặc chia nhỏ phân bổ dần.
Dinh Trung nói:
nhưng khi DN xây dựng thương hiệu cho công ty mình thì phải bỏ chi phí ra mà ngược lại khi được Nhà nước hỗ trợ một phần chi phí để xây dựng thương hiệu đó lại hạch toán vào TK 711.
Bạn phải nhớ rằng xây dựng đây là xây dựng thương hiệu cho đơn vị của bạn, chứ chẳng phải cho ai cả, tiền này là hỗ trợ, khuyến khích thôi, đừng tính toán như thế.
hhthuytrang nói:
Khi đưa vào TK 222 thì cần có những chứng từ gì vậy bạn? và khi chia lợi nhuận thì sẽ định khoản như thế nào ?

Để chặt chẽ và hợp pháp, bạn phải làm theo Bluereme...đi , 222 chỉ là khoản tiền mà bạn xách đi góp vốn liên doanh bạn àh, chứ không phải là khoản vốn người ta góp cho bạn đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA