Chi Lương Qua Ngân Hàng

• Thread starter tamhuynh
  • Ngày gửi
T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
các anh chi thân mến

Cty mình mới thành lập và quyết định chi lương qua ngân hàng 94tr.cty mình trả hết 23%BHYT và BHXH nên mình nâng lương lên 6%= 100tr trên các hợp đồng LĐ rồi trừ lại 6% BHXH,BHYT 6tr ,thuế thu nhập cao 3tr khi tiến hành chi lương(Theo yêu cầu của ngân hàng cty mình sẽ trả lương qua thẻ ATM số lương thực lãnh 91 tr )

Nhưng do làm BHYT chậm nên tháng 6 này xem như không đóng BHYT

Khi chi lương trả qua ngân hàng hạch toán:

N642 C334:91tr N334 C112 91tr

Khi đóng BHXH/thuế thu nhập lại hạch toán tiếp: N642 C334 5 tr +3tr và 17% trên lương do doanh nghiệp trả nữa

vậy còn 1% BHYT của nhân viên lẽ ra đã trả nhưng do chưa mua BHYT thì fải làm sao các anh chị ?Không thể lấy khoản này trả lương tiếp cho nhân viên vì trên HĐồng thì chưa chi đủ nhưng xét về lương thực lãnh đã đủ rồi

Rất cám ơn anh chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
tamhuynh nói:
Khi đóng BHXH/thuế thu nhập lại hạch toán tiếp: N642 C334 5 tr +3tr và 17% trên lương do doanh nghiệp trả nữa
vậy còn 1% BHYT của nhân viên lẽ ra đã trả nhưng do chưa mua BHYT thì fải làm sao các anh chị ?Không thể lấy khoản này trả lương tiếp cho nhân viên vì trên HĐồng thì chưa chi đủ nhưng xét về lương thực lãnh đã đủ rồi
Tính lương n/v
Nợ 642, 641, 622/ Có 334 100tr

Khấu trừ 5% BHXH, 1% BHYT
Nợ 334/ Có 338 6 tr

Thuế TNCN giữ lại
Nợ 334/ Có 3335 3 tr

Thanh toán lương qua NH
Nợ 334/ Có 112 91 tr

Khi nộp BHXH ghi
Nợ 338/ Có 111, 112 5 tr

Khi nộp BHYT ghi
Nợ 338/ Có 111, 112 1 tr

Sao bạn không trích kinh phí công đoàn?
Gửi bạn sơ đồ HT tien luong, trích nộp BHXH, BHYT, KPCD (file dinh kem)
Thân mến.

Sửa lần cuối:
T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Cám ơn bạn Hương rât nhiều.Vấn đề của mình là bây giờ chưa mua BHYT .Còn BHXH thì đã trả rồi.Tháng 7 này mới tiến hành mua BHYT thì nhửng khoàn 1% đã trích trước từ lương người lao động chưa biết xử lý ra sao.vì nếu như vậy BHYT sẽ tính từ tháng 7 trở đi chứ những tháng trước qua rồi thì làm sao bảo hiểm được phải không bạn ?

Cty mình không có công đoàn bạn à vì chỉ có 20 người thôi

Cám ơn bạn

levanton

levanton

Cao cấp
tamhuynh nói:
Cám ơn bạn Hương rât nhiều.Vấn đề của mình là bây giờ chưa mua BHYT .Còn BHXH thì đã trả rồi.Tháng 7 này mới tiến hành mua BHYT thì nhửng khoàn 1% đã trích trước từ lương người lao động chưa biết xử lý ra sao.vì nếu như vậy BHYT sẽ tính từ tháng 7 trở đi chứ những tháng trước qua rồi thì làm sao bảo hiểm được phải không bạn ?

Cám ơn bạn

Đối với khoản 1% : tháng sau (Tháng 7) bạn không hạch toán Nợ 642/641/622/623/627 Có TK 3384 : 1triệu
Nếu khoản 2% hạch toán Nợ 641/642/622/623/627 Có TK3384 trong tháng 6 bạn đã hạch toán thì cũng không hạch toán nữa, mà vẫn có để nộp.
Tháng 8 trở đi, bạn hạch toán bình thường

S

Song Huong

Cao cấp
tamhuynh nói:

Cám ơn bạn
Nếu chưa mua BHYT thì bạn không trích 1% BHXH.
Thân

S

Song Huong

Cao cấp
tamhuynh nói:

Cám ơn bạn
Nếu chưa mua BHYT thì bạn không trích 1% BHYT.
Thân

C

chucuoi

Guest
2/10/05
16
0
0
41
thanh pho ho chi minh
cả nhà ơi cùng thảo luận nhé!

EM có một vấn đề thế này:
Một nhà thầu khi nhận một gói thầu(làm đường chẳng hạn), theo hợp đồng thì nhà thầu sẽ cung cấp phần nhân công với ca máy và vật tư phụ.Còn nhà đầu tư sẽ cung cấp vật tư chính đến chân công trình.nhưng nhà thầu này lại làm hợp đồng với một số nhà thầu phụ khác, mà trong hợp đồng với các nhàthầu phụ thì lại là thành phẩm (ví dụ như hợp đồng làm cống,gối và hố ga).
Rút lại la cho tôi hỏi khi quyết toán bên nhà thầu chính phải xuất hóa đơn theo hợp đồng la nhân công và ca máy và vật tư phụ cho nhà đầu tư, nhưng con các nhà thầu phụ thi phải bóc tách như thế nào để quyết toán, vì hợp đồng là thành phẩm mà(vật tư+nhân công+ca máy)....hơi rắc rối một tý nhưng chắc mọi người cũng trải qua rồi..
Mong mọi người cùng thảo luận và đưa ra ý kiến nhé.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
chucuoi nói:
EM có một vấn đề thế này:
Một nhà thầu khi nhận một gói thầu(làm đường chẳng hạn), theo hợp đồng thì nhà thầu sẽ cung cấp phần nhân công với ca máy và vật tư phụ.Còn nhà đầu tư sẽ cung cấp vật tư chính đến chân công trình.nhưng nhà thầu này lại làm hợp đồng với một số nhà thầu phụ khác, mà trong hợp đồng với các nhàthầu phụ thì lại là thành phẩm (ví dụ như hợp đồng làm cống,gối và hố ga).
Rút lại la cho tôi hỏi khi quyết toán bên nhà thầu chính phải xuất hóa đơn theo hợp đồng la nhân công và ca máy và vật tư phụ cho nhà đầu tư, nhưng con các nhà thầu phụ thi phải bóc tách như thế nào để quyết toán, vì hợp đồng là thành phẩm mà(vật tư+nhân công+ca máy)....hơi rắc rối một tý nhưng chắc mọi người cũng trải qua rồi..
Mong mọi người cùng thảo luận và đưa ra ý kiến nhé.
chucuoi xem lại bài này nhé, xem có đúng nội dung không. Hôm trước TG post giúp một bài mà he he
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=17430

P/s: Mod ơi chuyển giúp bài về đúng vị trí cái

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA