Kế toán cơ bản dành cho những sinh viên mới học môn kế toán!

• Thread starter LIPPTONG28
  • Ngày gửi
L

LIPPTONG28

Trung cấp
22/6/09
52
11
0
vung tau
1. Các nguyên tắc kế toán cơ bản:

Kế toán doanh nghiệp thông qua hệ thống tài khoản kế toán (TK tài sản và TK nguồn vốn). Các nguyên tắckế toán cơ bản:

Tổng tài sản luôn luôn bằng tổng nguồn vốn
Tài sản tăng thì nguồn vốn cũng tăng và ngược lại
Số dư cuối kỳ = Số dư đầu kỳ + phát sinh tăng trong kỳ – phát sinh giảm trong kỳ

2. Hệ thống tài khoản sử dụng trong kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ:

Hệ thống TK kế toán được chia làm các loại sau:

Loại 1: Tài sản lưu động
Gồm 14 Tk cấp1 và 9 Tk cấp 2 (Tiểu khoản) phản ánh toàn bộ TS hiện có của doanh nghiệp.

Loại 2: Tài sản cố định (TSCĐ)
Gồm 5 TK cấp 1 và 9 TK cấp 2. Loại này phản ánh toàn bộ giá trị TSCĐ và các khoản đầu tư tài chính hiện hành tại DN

Loại 3: Nợ phải trả
Loại này gồm 10 TK cấp 1 và 17 Tk cấp 2, 2 Tk cấp 3. Các TK này phản ánh các khoản nợ phải trả cũng như tình hình thanh toán các khoản nợ phải trả.

Loại 4: Nguồn vốn chủ sở hữu
Gồm 6 Tk cấp 1 và 7 Tk cấp 2. Loại này phản ánh nguồn hình thành và tình hình biến động của các nguồn vốn chủ sở hữu

Loại 5: Doanh thu
Loại này gồm 2 Tk cấp 1 và 3 Tk cấp 2, được dùng để phản ánh toàn bộ doanh thu từ bán hàng và doanh thu từ hoạt động tài chính cùng các khoản ghi giảm doanh thu.

Loại 6: Chi phí SXKD
Loại này gồm 4 TK cấp 1, được sử dụng để tập hợp và kết chuyển các khoản thuộc hoạt động SXKD và HĐ tài chính (Loại này Ckỳ không có số dư)

Loại 7: Thu nhập khác
Loại này có 1 Tk cấp 1 phản ánh các khoản thu nhập khác thực tế phát sinh trong kỳ của DN

Loại 8: Chi Phí khác: Gồm 1 TK cấp1
Loại này dùng để tập hợp và kết chuyển toàn bộ các khoản chi phí khác thực tế phát sinh trong kỳ của doanh nghiệp.

Loại 9: Xác định kết quả kinh doanh.
Gồm 1 TK cấp 1 dùng để xác định KQ các hoạt động KD mà DN tiến hành

Loại 0: Tài khoản ngoại bảng
Gồm 8 TK cấp 1, sử dụng để theo dõi 1 số chỉ tiêu mà các Tk từ 1 đến 9 chưa phản ánh được hoặc phản ánh chưa chi tiết. Loại 0 thuộc loại TK ghi đơn khi tăng ghi nợ, khi giảm ghi có, số dư nằm bên nợ của TK.

Cách sử dụng các TK cho dễ nhớ:

Các TK loại 1, 2, 6, 8: Khi PS tăng ghi Nợ, PS Giảm ghi có.
Các TK loại 3,4, 5, 7: Khi tăng ghi Có, khi giảm ghi Nợ
Các TK có chữ số cuối cùng là 8: Tk khác thuộc loại đó
Các TK có chữ số cuối cùng là 9: TK dự phòng.
Riêng TK 214, 129 … và một vài TK đặc biệt được hạch toán khác với TK cùng loại.
Phản ánh các phát sinh trên TK theo cấu trúc nợ có, hoặc theo Tk chữ T

Trong đó:

Số dư đầu kỳ: thể hiện giá trị hiện có tại thời điểm đầu kỳ của TK
Phát sinh trong kỳ: Các phát sinh làm tăng hoặc giảm TS
Số dư cuối kỳ: Giá trị hiện có tại thời điểm cuối kỳ
Số dư cuối kỳ = Số dư đầu kỳ + phát sinh tăng trong kỳ – phát sinh giảm trong kỳ

Nguồn: Website kiểm toán

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Diệp 28

Sơ cấp
4/7/17
30
11
8
32
Theo ý kiến cá nhân của chị Để học tốt được kế toán . thì các bạn phải học tốt được môn vỡ lòng của kế toán .Môn vỡ lòng của chương trình kế toán mà bất kỳ ai cũng phải trãi qua đó là nguyên lý kế toán và nó còn có một cái tên khác, đó là: Kế toán đại cương. các bạn phải thật tập trung. Bởi vì, lúc này bạn giống như một tờ giấy trắng (bạn nên biết chỉ có duy nhất trong tay 1 và chỉ 1 tờ mà thôi!), bạn hiểu như thế nào và viết gì lên đó đầu tiên thì mãi mãi về sau nó vẫn là như thế! Và lúc này cũng giống như bạn đang nếm thử 1 món ăn lạ! Một món ăn nuốt khó trôi, một món ăn mà chính bạn đôi khi phải: tự nhắm nghiền đôi mắt, miệng thì đọc lại nguyên tắc, trong khi trí não cố hình dung lại cách thức thầy giáo hướng dẫn trên lớp như thế nào! Một số hiệu là một tên gọi! Chỉ riêng 2 từ: “NỢ” + “CÓ” thôi, cũng đủ làm bạn ngơ ngẩn 1 lúc lâu! Hiểu thế nào cho phải để không nhầm lẫn! Và lúc này đây, bạn có thích và có muốn ăn nữa hay không… là do chính bạn tự nhận ra đó.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Theo ý kiến cá nhân của chị Để học tốt được kế toán . thì các bạn phải học tốt được môn vỡ lòng của kế toán .Môn vỡ lòng của chương trình kế toán mà bất kỳ ai cũng phải trãi qua đó là và nó còn có một cái tên khác, đó là: Kế toán đại cương. các bạn phải thật tập trung. Bởi vì, lúc này bạn giống như một tờ giấy trắng (bạn nên biết chỉ có duy nhất trong tay 1 và chỉ 1 tờ mà thôi!), bạn hiểu như thế nào và viết gì lên đó đầu tiên thì mãi mãi về sau nó vẫn là như thế! Và lúc này cũng giống như bạn đang nếm thử 1 món ăn lạ! Một món ăn nuốt khó trôi, một món ăn mà chính bạn đôi khi phải: tự nhắm nghiền đôi mắt, miệng thì đọc lại nguyên tắc, trong khi trí não cố hình dung lại cách thức thầy giáo hướng dẫn trên lớp như thế nào! Một số hiệu là một tên gọi! Chỉ riêng 2 từ: “NỢ” + “CÓ” thôi, cũng đủ làm bạn ngơ ngẩn 1 lúc lâu! Hiểu thế nào cho phải để không nhầm lẫn! Và lúc này đây, bạn có thích và có muốn ăn nữa hay không… là do chính bạn tự nhận ra đó.

Trả lời rất hay và rất thực tế... cho 1 triệu like...

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Trước đi học mình cũng rất lơ mơ về khoản nguyên lý kế toán này, Thật sự mình sợ luôn ấy. phần định khoản mình gần như không biết gì cả, Giờ cũng muốn bắt đầu lại với nghề. Mà sao cảm thấy gian nan quá. Bắt đầu học lại những điều cơ bản dành cho người mới bắt đầu học kế toán.

định khoản kế toán là một trong những nghiệp vụ cơ bản nhất mà bất kỳ người làm kế toán nào cũng phải nắm (thậm chí như thuộc lòng bàn tay)... nếu bạn hầu như không biết gì thì nguy to rùi.... nếu có thời gian bạn nên tham dự 1 khóa đào tạo kế toán thực hành ngắn hạn tại các trung tâm đào tạo có uy tín để xây cái mống cho chắc trước khi xây nhà nha... chúc bạn thành công...

D

Diệp 28

Sơ cấp
4/7/17
30
11
8
32
Chị ơi. chắc chị làm KTT đúng không chị. chị nói hay quá. E cũng đang bắt đầu học lại kế toán đây chị. giờ em đã học gần xong phần định khoản rồi, Nhiều lúc nợ có em thực sự rất nản. Nhưng xác định làm 1 cái nghề gì đó để kiếm tiền. Lấy động lực đó để cố gắng.Để làm được KTT thì có mất nhiều thời gian không vậy chị
hihi. chị là 1 kế toán tổng hợp bình thường thôi em ạ. Mục tiêu của chị là năm nay sẽ thi được chứng chỉ kế toán trưởng. giờ vẫn chưa phải. Nếu em đã xác định gắn bó với nghề kế toán thì hãy cố gắng lên. Quan trọng nhất bây giờ là e cứ học chắc phần nguyên lý kế toán đi đã. Những bạn ở dưới nói đó, Phải xây chắc móng nhà thì mới xây được nhà cao đc

N

Ngocmai246

Sơ cấp
4/7/17
47
5
18
29
định khoản kế toán là một trong những nghiệp vụ cơ bản nhất mà bất kỳ người làm kế toán nào cũng phải nắm (thậm chí như thuộc lòng bàn tay)... nếu bạn hầu như không biết gì thì nguy to rùi.... nếu có thời gian bạn nên tham dự 1 khóa đào tạo kế toán thực hành ngắn hạn tại các trung tâm đào tạo có uy tín để xây cái mống cho chắc trước khi xây nhà nha... chúc bạn thành công...
Bạn nói hay quá. PHẢI CÓ MÓNG CHẮC THÌ MỚI XÂY NHÀ CAO ĐƯỢC. Tuy vậy, không phải ai ngay từ đầu cũng biết điều đó để xây móng cho tốt. Mình cũng thấy khá nhiều trung tâm đào tạo kế toán thực hành dạy lại kiến thức cơ bản này, Hoặc các bạn có thể tự tìm hiểu trên các web, diễn đàn, Cách học này cũng rất nhanh và hiệu quả

A

anhnguyen649

Guest
29/8/17
3
0
1
34
cám ơn bạn nhé

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Làm thế nào để không nhàm chán khi học nguyên lý kế toán hả a. Em muốn học lại nguyên lý kế toán từ đầu mà sao khó quá a ơi.
Cứ rối tung hết cả lên, híc.
Làm gì có bí quyết.
Bí quyết nằm ở ý chí.
Đã chán rồi thì đừng ép bản thân học.
Học như vậy ko vào đâu.
Trc tôi học nguyên lý có 3 ngày thôi.
Cả quá trình học ko biết gì. Vậy đến lúc thi mất đúng 3 ngày.

• Like
Reactions: Ngocmai246
N

Ngocmai246

Sơ cấp
4/7/17
47
5
18
29
Làm gì có bí quyết.
Bí quyết nằm ở ý chí.
Đã chán rồi thì đừng ép bản thân học.
Học như vậy ko vào đâu.
Trc tôi học nguyên lý có 3 ngày thôi.
Cả quá trình học ko biết gì. Vậy đến lúc thi mất đúng 3 ngày.
Thi mất 3 ngày để học. Điểm có cao không bác

• Like
Reactions: zungcoca
K

khongsocho

Sơ cấp
30/8/17
10
4
3
31
Cao.
Vì nó là môn quan trọng nhất.
Nên thái độ học nó khác.
Học phải biết chính xác đang học gì.
chắc a đi làm kế toán rồi đúng không ạ? em mới ra trường thôi. Giờ đi làm chỗ nào cũng đòi hỏi kinh nghiệm thì mới nhận. em đi phỏng vấn mấy chỗ đều nhận được câu trả lời của các chị ấy là có gì chị sẽ liên lạc với em sau. Mà e chẳng thấy liên lạc gì cả. em đã đi phỏng vấn 6 công ty rồi. Hay tại vì em trẻ quá. em sinh năm 1995. Trước a học xong là tìm được việc làm kế toán luôn ạ. Hay a phải làm nghề khác ? em đang nghĩ là nếu muốn có kinh nghiệm kế toán 1 2 năm thì em phải đi làm việc gì khác. Sau đó 2 năm nữa quay lại xin việc kế toán rồi chém với nhà tuyển dụng em đã có 2 năm kinh nghiệm tại công ty XYZ thì mới được nhan hay sao ak.

N

Ngocmai246

Sơ cấp
4/7/17
47
5
18
29
Khó hay dễ là do người học, muốn học và làm việc tốt thì dù bất cứ việc gì cũng phải yêu nghề trước , nghề kế toán cũng vậy. Thực tế khi làm việc lâu rồi thì A thấy kế toán là CV dễ làm, dễ xin việc, cơ hội học tập và làm việc tốt...Tại sao gọi là dễ ư bởi vì kế toán là ghi chép , phản lại ánh lại hoạt động của đơn vị theo qui định của kế toán, chỉ có vậy thôi thì rất dễ, có thể hướng dẫn là làm được ngay. Cái khó của kế toán là ghi như vậy, số liệu như vậy bạn là lãnh đạo thì hiểu nó, xử sự với nó ntn cho hiệu quả ? Vận dụng đúng chế độ, đảm bảo hoạt động của DN...thì không phải ai cũng hiểu biết và làm được.
bác này trả lời như chuyên gia vậy. Nghề kế toán mà. Nhiều kiểu lắm. Mới học kế toán thì làm một kiểu. còn làm kế toán lâu rồi thì sẽ là một kiểu khác. Nghề kế toán đầu đội sổ sách, vai mang chứng từ. Nhiều lúc nghĩ cái nghề nó gian nan quá

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
chắc a đi làm kế toán rồi đúng không ạ? em mới ra trường thôi. Giờ đi làm chỗ nào cũng đòi hỏi kinh nghiệm thì mới nhận. em đi phỏng vấn mấy chỗ đều nhận được câu trả lời của các chị ấy là có gì chị sẽ liên lạc với em sau. Mà e chẳng thấy liên lạc gì cả. em đã đi phỏng vấn 6 công ty rồi. Hay tại vì em trẻ quá. em sinh năm 1995. Trước a học xong là tìm được việc làm kế toán luôn ạ. Hay a phải làm nghề khác ? em đang nghĩ là nếu muốn có kinh nghiệm kế toán 1 2 năm thì em phải đi làm việc gì khác. Sau đó 2 năm nữa quay lại xin việc kế toán rồi chém với nhà tuyển dụng em đã có 2 năm kinh nghiệm tại công ty XYZ thì mới được nhan hay sao ak.
Bạn đừng nản chí,
Cái nghề này nó vậy,
Mới ra trường toàn đòi kinh nghiệm, hồi ms ra trường mình cũng như bạn,
Lúc nào cũng bị đòi kinh nghiệm, kinh nghiệm. Đến lúc ức chế quá. Mình hỏi lại. Theo anh chị, 1 sinh viên ms ra trường suốt ngày đối diện vs 4 bức tường thì lấy kinh nghiệm đâu ra?
Hồi đó mình tự đi tìm việc, tự thi cũng tìm đc 1 việc liên quan đến kế toán.
Bạn tiếp tục nộp hồ sơ đi,
Chúc bạn may mắn.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
bác này trả lời như chuyên gia vậy. Nghề kế toán mà. Nhiều kiểu lắm. Mới học kế toán thì làm một kiểu. còn làm kế toán lâu rồi thì sẽ là một kiểu khác. Nghề kế toán đầu đội sổ sách, vai mang chứng từ. Nhiều lúc nghĩ cái nghề nó gian nan quá
Nghề nào chẳng thế,
Mới học làm 1 kiểu, lâu năm làm kiểu khác.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Các bạn spam bài về trung tâm đào tạo nào đó thì vui lòng về khu vực quảng cáo đã được quy định nhé. Vi phạm là mình xóa bài không báo trước.

Cảm ơn vì đã lưu tâm!

• Like
Reactions: Ngocmai246
T

thanhhamoza

Guest
23/9/16
6
4
3
29
Học kế toán cho người mới bắt đầu thì cần lộ trình như thế nào là phù hợp ạ? Em cám ơn!

• Like
Reactions: thukhonganh
T

thukhonganh

Guest
10/9/17
5
1
1
36
Mình cũng đang bắt đầu làm kế toán ngoài thực tế mà thấy hoang mang quá, có ai biết lớp học kế toán dành cho người mới bắt đầu nào tốt tại HCM không ạ? giới thiệu giúp mình với ạ. Mình cám ơn!

M

minh anh 97

Guest
19/9/17
3
0
1
26
Theo ý kiến cá nhân của chị Để học tốt được kế toán . thì các bạn phải học tốt được môn vỡ lòng của kế toán .Môn vỡ lòng của chương trình kế toán mà bất kỳ ai cũng phải trãi qua đó là nguyên lý kế toán và nó còn có một cái tên khác, đó là: Kế toán đại cương. các bạn phải thật tập trung. Bởi vì, lúc này bạn giống như một tờ giấy trắng (bạn nên biết chỉ có duy nhất trong tay 1 và chỉ 1 tờ mà thôi!), bạn hiểu như thế nào và viết gì lên đó đầu tiên thì mãi mãi về sau nó vẫn là như thế! Và lúc này cũng giống như bạn đang nếm thử 1 món ăn lạ! Một món ăn nuốt khó trôi, một món ăn mà chính bạn đôi khi phải: tự nhắm nghiền đôi mắt, miệng thì đọc lại nguyên tắc, trong khi trí não cố hình dung lại cách thức thầy giáo hướng dẫn trên lớp như thế nào! Một số hiệu là một tên gọi! Chỉ riêng 2 từ: “NỢ” + “CÓ” thôi, cũng đủ làm bạn ngơ ngẩn 1 lúc lâu! Hiểu thế nào cho phải để không nhầm lẫn! Và lúc này đây, bạn có thích và có muốn ăn nữa hay không… là do chính bạn tự nhận ra đó.
Em học trung cấp kế toán chị ạ. học có gần 2 năm thôi. đi thực tập thì bọn em chỉ xin dấu + số liệu để làm báo cáo thực tập thôi. cũng chẳng biết gì nhiều. Giờ em cũng muốn học lại kế toán từ đầu. mà khó quá . híc

M

Mr. A. Kay

Guest
19/9/17
42
10
8
31
Nguyên lý kế toán là khi đi học hay gọi
giờ đây ra đi làm.. hay được nghe câu đọc thông tư này.. thông tư kia chưa.. đấy chính là đọc nguyên lý hạch toán của các TK
Nhưng mà đọc thế... lâu nhớ.. khó thuộc
1 ý kiến mà kay hay dùng : giao lưu trao đổi với bạn bè
đọc những nghiệp vụ bất thường rồi sau đó thảo luận, hoặc hỏi sếp.. chứ cứ mùi mẫn ngồi đọc
giống kiểu giảng viên dạy thế thì khó mà thành công đc

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Nguyên lý kế toán là khi đi học hay gọi
giờ đây ra đi làm.. hay được nghe câu đọc thông tư này.. thông tư kia chưa.. đấy chính là đọc nguyên lý hạch toán của các TK
Nhưng mà đọc thế... lâu nhớ.. khó thuộc
1 ý kiến mà kay hay dùng : giao lưu trao đổi với bạn bè
đọc những nghiệp vụ bất thường rồi sau đó thảo luận, hoặc hỏi sếp.. chứ cứ mùi mẫn ngồi đọc
giống kiểu giảng viên dạy thế thì khó mà thành công đc
Học kế toán đừng có mang kiểu Văn Sử Địa ra,
Học kế toán phải như học toán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA