Các khoản giảm trừ doanh thu?

• Thread starter thienthien044
  • Ngày gửi
T

thienthien044

Guest
1/11/09
6
0
1
44
ha noi
Các bạn cho mình hỏi một câu.Khi tính các khoản giảm trừ doanh thu gồm 4 tài khoản 521 531 532 333. Mình không hiểu lắm về cái tài khoản 333 này.Ở các tài khoản khác thì mình rõ rồi chỉ việc trừ đi nếu nó phát sinh bên Có. Nhưng ở tài khoản 333 gồm 3331 3332 3333 mình cũng phải trừ hết đi ( nếu phát sinh ) như các tài khoản 521 531 532 ah ? Nếu doanh nghiẹp tính thuế theo phương pháp khấu trừ thì thế nào ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
vubinhanduong

vubinhanduong

Trung cấp
Ðề: Các khoản giảm trừ doanh thu ???

Cuối kỳ kế toán, kết chuyển doanh thu của hàng bán bị trả lại, khoản giảm giá hàng bán và chiết khấu thương mại phát sinh trong kỳ trừ vào doanh thu thực tế trong kỳ để xác định doanh thu thuần, ghi:
Nợ TK 511 - Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ
Có TK 531 - Hàng bán bị trả lại
Có TK 532 - Giảm giá hàng bán
Có TK 521 - Chiết khấu thương mại.

Ðề: Các khoản giảm trừ doanh thu?

bạn chỉ hiểu đơn giản là khi bán hàng có thuế..thì khi chiết khấu,,, giảm giá thì cũng phải giảm trên cả phần thuế tương ứng với số tiền được giảm...Nếu mình hiểu câu hỏi của bạn...

T

thienthien044

Guest
1/11/09
6
0
1
44
ha noi

Thực sự mình cũng không hiểu rõ vấn đề nên nói ko cụ thể . Mình lấy thẳng ví dụ luôn. Một doanh nghiệp nhập khẩu sản phẩm A trị giá 5.000 , thuế nhập khẩu 500 , thuế gtgt là 550. Doanh nghiệp bán hết số sản phẩm này trong kỳ 7.000 Doanh nghiệp đã chiết khấu thanh toán cho khách hàng 30. Tài liệu bổ sung : CP Bán hàng và QLDN là 150 , số thuế gtgt mà doanh nghiệp còn phải nộp là 100 (doanh nghiệp nộp thuế theo phương pháp khấu trừ )
Như vậy nếu tính doanh thu thuần có phải trừ đi thuế nhập khẩu và thuế gtgt nữa không hay chỉ trừ đi chiết khấu thanh toán thôi

B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM

Thuế nhập khẩu là bạn tính vào giá vốn hàng nhập khẩu rồi.
Trường hợp này, bạn chỉ trừ đi chiết khấu thanh toán thôi.

H

honghang1102

Trung cấp
22/9/08
59
0
0
Thanh Hoa

TK333 la thue tiêu thụ đặc biệt hoặc thuế bảo vệ môi trường chiu thuế GTGT
Nợ TK511/Có TK333

N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
215
2
0
Nơi tình iu bắt đầu

Thực sự mình cũng không hiểu rõ vấn đề nên nói ko cụ thể . Mình lấy thẳng ví dụ luôn. Một doanh nghiệp nhập khẩu sản phẩm A trị giá 5.000 , thuế nhập khẩu 500 , thuế gtgt là 550. Doanh nghiệp bán hết số sản phẩm này trong kỳ 7.000 Doanh nghiệp đã chiết khấu thanh toán cho khách hàng 30. Tài liệu bổ sung : CP Bán hàng và QLDN là 150 , số thuế gtgt mà doanh nghiệp còn phải nộp là 100 (doanh nghiệp nộp thuế theo phương pháp khấu trừ )
Như vậy nếu tính doanh thu thuần có phải trừ đi thuế nhập khẩu và thuế gtgt nữa không hay chỉ trừ đi chiết khấu thanh toán thôi

Nếu bạn tính doanh thu thuần thì chỉ trừ đi số tiền chiết khấu thanh toán thôi. nếu bạn trừ thêm các khoản thuế thì sẽ thành lợi nhuận sau thuế. Các bác cho thêm ý kiến nhé

H

honghang1102

Trung cấp
22/9/08
59
0
0
Thanh Hoa

Nếu bạn tính doanh thu thuần thì chỉ trừ đi số tiền chiết khấu thanh toán thôi. nếu bạn trừ thêm các khoản thuế thì sẽ thành lợi nhuận sau thuế. Các bác cho thêm ý kiến nhé
Truong hop nay thi: Doanh thu thuan = Doanh thu ban hang - Chiet khau thanh toan
Doanh thu ban hang la doanh thu chua co thue GTGT

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA